Bột sủi Efferalgan 150mg UPSA SAS giảm đau, hạ sốt (12 gói)
Bột sủi Efferalgan 150mg chứa Paracetamol, giúp hạ sốt và giảm đau nhanh chóng cho trẻ em, được chỉ định trong điều trị các triệu chứng đau như đau răng, nhức đầu và các cơn sốt.
- Thương hiệu
- Upsa Sas
- Phân loại
- Thuốc không kê đơn
- Số đăng ký
- 300100994124
- Quy cách/đơn vị
- Hộp
- Nhà sản xuất
- UPSA SAS
Công dụng / chỉ định
Chỉ định Bột sủi Efferalgan 150mg dùng điều trị các triệu chứng đau từ nhẹ đến vừa và/hoặc sốt. Thuốc dùng điều trị cho trẻ em cân nặng từ 8 - 30 kg. Dược lực học Paracetamol (acetaminophen) là thuốc giảm đau, hạ sốt. Thuốc tác động lên trung tâm điều nhiệt ở vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, tăng tỏa nhiệt do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên. Paracetamol làm giảm đau bằng cách nâng ngưỡng chịu đau lên. Ở liều điều trị, thuốc ít tác động đến hệ tim mạch và hô hấp, không làm thay đổi cân bằng acid-base, không gây kích ứng, loét hoặc chảy máu dạ dày như khi dùng salicylat, vì paracetamol không tác động trên cyclooxygenase toàn thân, chỉ tác động đến cyclooxygenase/prostaglandin của hệ thần kinh trung ương. Paracetamol không có tác dụng trên tiểu cầu hoặc thời gian chảy máu. Paracetamol thuộc nhóm thuốc giảm đau hạ sốt. Dược động học Hấp thu Hấp thu của paracetamol khi dùng đường uống là nhanh và hoàn toàn. Nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt được khoảng 10 - 60 phút sau khi uống. Phân bố Paracetamol được phân bố nhanh vào hầu hết các mô của cơ thể. Thuốc qua được nhau thai và có trong sữa mẹ. Liên kết với protein huyết tương không đáng kể ở nồng độ điều trị thông thường, nhưng tăng lên khi nồng độ tăng. Chuyển hóa Paracetamol được chuyển hóa chủ yếu ở gan theo hai con đường chính: liên hợp với acid glucuronic và liên hợp với acid sulfuric. Liên hợp với acid sulfuric nhanh chóng bão hòa khi dùng liều cao hơn nhưng vẫn trong giới hạn liều điều trị. Sự bão hòa của quá trình glucuronid hóa chỉ xuất hiện khi dùng liều cao hơn, gây độc cho gan. Một phần nhỏ (dưới 4%) được chuyển hóa bởi cytochrom P450 thành một chất trung gian có tính phản ứng cao (N-acetyl-benzoquinoneimin), trong điều kiện sử dụng thông thường, chất trung gian này được giải độc nhanh chóng bởi glutathion khử và được đào thải qua nước tiểu sau khi liên hợp với cystein và acid mercapturic. Tuy nhiên, khi ngộ độc với liều cao paracetamol, lượng chất chuyển hóa có độc tính này tăng lên. Thải trừ Các chất chuyển hóa của paracetamol chủ yếu được đào thải qua nước tiểu. Ở người lớn, khoảng 90% liều dùng được thải trừ trong 24 giờ, chủ yếu dưới dạng liên hợp glucuronid (khoảng 60%) và liên hợp sulfat (khoảng 30%). Dưới 5% được thải trừ ở dạng không đổi. Thời gian bán thải trong huyết tương khoảng 2 giờ.
Thành phần
Paracetamol 150mg
Cách dùng
Cách dùng Bột sủi Efferalgan 150mg dùng đường uống. Đổ thuốc vào trong cốc và sau đó thêm một ít đồ uống (như nước, sữa, nước trái cây). Uống ngay sau khi hòa tan hoàn toàn. Nếu trẻ sốt trên 38,5°C, hãy làm những bước sau đây để tăng hiệu quả của việc dùng thuốc: Cởi bớt quần áo của trẻ. Cho trẻ uống thêm chất lỏng. Không để trẻ ở nơi quá nóng. Nếu cần, tắm cho trẻ bằng nước ấm, có nhiệt độ thấp hơn 2°C so với thân nhiệt của trẻ. Tần suất và thời điểm dùng thuốc Dùng thuốc đều tránh được những dao động về mức độ đau hay sốt. Ở trẻ em, cần có khoảng cách đều giữa mỗi lần uống thuốc; cả ban ngày lẫn ban đêm, nên là khoảng 6 giờ, hoặc ít nhất là 4 giờ. Liều dùng Liều dùng này dành cho trẻ em cân nặng từ 8 đến 30 kg (khoảng 6 tháng đến 11 tuổi). Liều dùng phải được tính theo cân nặng của trẻ. Tuổi thích hợp tương ứng với cân nặng được ghi bên dưới chỉ để tham khảo. Để tránh nguy cơ quá liều, cần kiểm tra và xác nhận các thuốc dùng kèm (bao gồm cả thuốc kê đơn và không kê đơn) không chứa paracetamol. Efferalgan chỉ nên được dùng ở liều từ 10 - 15 mg/kg/liều, mỗi 4 đến 6 giờ, đến tổng liều tối đa mỗi ngày là 60 mg/kg/ngày. Bảng liều dùng bên dưới dùng để tham khảo: Cân nặng (kg) Tuổi thích hợp * Hàm lượng Paracetamol/liều (mg) Số gói/liều dùng Khoảng cách dùng thuốc (giờ) Liều dùng tối đa mỗi ngày 8 đến 12 6 đến 24 tháng 150 1 6 600 mg (4 gói) 13 đến 15 2 đến 5 tuổi 150 1 4 900 mg (6 gói) 16 đến 24 4 đến 9 tuổi 300 2 6 1200 mg (8 gói) 25 đến 30 8 đến 11 tuổi 300 2 4 1800 mg (12 gói) Khoảng tuổi thích hợp tương ứng với cân nặng chỉ để tham khảo. Độ tuổi được xác định dựa trên các đường cong tăng trưởng chuẩn của địa phương. Liều tối đa khuyến cáo: Với trẻ em cân nặng dưới 40 kg: tổng liều paracetamol không được vượt quá 60 mg/kg/ngày. Với trẻ em cân nặng từ 41 - 50 kg: tổng liều paracetamol không được vượt quá 3 g mỗi ngày. Với người lớn và trẻ em cân nặng trên 50 kg: TỔNG LIỀU PARACETAMOL KHÔNG ĐƯỢC VƯỢT QUÁ 4 G MỖI NGÀY. Suy thận Ở bệnh nhân suy thận nặng, khoảng cách tối thiểu giữa mỗi lần dùng thuốc nên được điều chỉnh theo bảng sau: Độ thanh thải Creatinin Khoảng cách dùng thuốc Cl ≥ 50 mL/phút 4 giờ Cl 10 - 50 mL/phút 6 giờ Cl < 10 mL/phút 8 giờ Suy gan Ở bệnh nhân bệnh gan mạn tính còn bù hoặc ở thể hoạt động, đặc biệt ở những bệnh nhân suy tế bào gan, nghiện rượu mạn tính, suy dinh dưỡng mạn tính (dự trữ glutathion ở gan), mất nước, hội chứng Gilbert, đa dùng thuốc gây cảm ứng men gan, hoặc nhiễm HIV/AIDS, tổng liều paracetamol không nên vượt quá 60 mg/kg/ngày. Các trường hợp lâm sàng đặc biệt Liều tối đa mỗi ngày không nên vượt quá 60 mg/kg/ngày (không được vượt quá 3 g/ngày) trong các trường hợp sau: suy tế bào gan từ nhẹ đến vừa, hội chứng Gilbert (vàng da không tan máu có tính gia đình), nghiện rượu mạn tính, suy dinh dưỡng kéo dài, mất nước. Xử trí quá liều Thông báo ngay cho bác sĩ khi bị quá liều hoặc nhớ bị ngộ độc. Dấu hiệu và triệu chứng Có nguy cơ ngộ độc, đặc biệt ở người già, trẻ nhỏ, bệnh nhân có bệnh gan, nghiện rượu mạn tính, bệnh nhân suy dinh dưỡng mạn tính và bệnh nhân đang dùng thuốc gây cảm ứng men gan. Trong những trường hợp này, quá liều có thể gây tử vong. Các triệu chứng thường xuất hiện trong 24 giờ đầu, bao gồm: buồn nôn, nôn, chán ăn, da tái, khó chịu và vã mồ hôi. Quá liều khi dùng một liều cao hơn 7,5 g paracetamol ở người lớn, hoặc 140 mg/kg thể trọng ở trẻ em, sẽ gây viêm và hủy tế bào gan, có thể dẫn đến hoại tử hoàn toàn và không hồi phục, nhiễm toan chuyển hóa, bệnh não (có thể dẫn đến hôn mê và tử vong). Đồng thời, có sự tăng nồng độ transaminase gan (AST, ALT), lactat dehydrogenase và bilirubin cùng với giảm nồng độ prothrombin có thể xuất hiện từ 12 đến 48 giờ sau khi dùng thuốc. Các triệu chứng lâm sàng của tổn thương gan thường rõ rệt lúc ban đầu sau 1 đến 2 ngày, và đạt đến tối đa sau 3 - 4 ngày. Xử trí cấp cứu: Đưa ngay đến bệnh viện. Phải làm xét nghiệm máu để xác định nồng độ paracetamol trong huyết tương càng sớm càng tốt nhưng không trước 4 giờ sau khi uống paracetamol. Loại bỏ nhanh lượng thuốc đã dùng bằng rửa dạ dày. Liệu pháp giải độc chính là dùng những hợp chất sulfhydryl (ví dụ N-acetylcystein) có hiệu quả nhất là khi cho uống hoặc tiêm tĩnh mạch thuốc ngay trong vòng 36 giờ sau khi uống paracetamol, và hiệu quả hơn trong vòng 10 giờ. N-acetylcystein được cho với liều khởi đầu là 140 mg/kg, sau đó cho tiếp 17 liều nữa, mỗi liều 70 mg/kg cách nhau 4 giờ một lần. Có thể dùng methionin. Điều trị triệu chứng. Phải tiến hành làm xét nghiệm gan lúc khởi đầu điều trị và nhắc lại sau mỗi 24 giờ. Trong hầu hết các trường hợp, transaminase gan trở lại mức bình thường sau 1 đến 2 tuần với sự phục hồi đầy đủ chức năng gan. Trong trường hợp rất nặng, có thể cần phải ghép gan. Quên liều Không dùng gấp đôi liều bỏ lỡ. Mọi thông tin chỉ mang tính chất tham khảo. Việc sử dụng thuốc phải tuân theo hướng dẫn của bác sĩ chuyên môn.
Lưu ý và cảnh báo
Suy gan
Mô tả chi tiết
Bột sủi Efferalgan 150mg UPSA SAS là gì? Bột sủi Efferalgan 150mg UPSA SAS chứa hoạt chất chính là Paracetamol với hàm lượng 150 mg. Thuốc dùng điều trị triệu chứng đau từ nhẹ đến vừa và/hoặc sốt. Thuốc dùng điều trị cho trẻ em cân nặng từ 8 - 30 kg.
Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.