Viên nén Paracetamol Stada 500mg điều trị các cơn đau đầu, đau thần kinh, đau răng (10 vỉ x 10 viên)
Thuốc Paracetamol 500mg Stada là sản phẩm của Công ty TNHH Liên doanh Stada Việt Nam có thành phần dược chất chính Paracetamol được sử dụng để điều trị các cơn đau từ nhẹ đến trung bình bao gồm đau đầu, đau nửa đầu, đau thần kinh, đau răng, đau họng, đau do hành kinh, đau nhức, giảm triệu chứng đau nhức do thấp khớp, cảm cúm, cảm sốt và cảm lạnh.
- Thương hiệu
- Stada
- Phân loại
- Thuốc không kê đơn
- Số đăng ký
- VD-34965-21
- Quy cách/đơn vị
- Hộp
- Nhà sản xuất
- STADA
Công dụng / chỉ định
Chỉ định Paracetamol có tác dụng gì? Thuốc Paracetamol 500mg được chỉ định điều trị trong các trường hợp sau: Các cơn đau từ nhẹ đến trung bình bao gồm đau đầu , đau nửa đầu, đau thần kinh đau răng, đau họng, đau do hành kinh, đau nhức. Giảm triệu chứng đau nhức do thấp khớp, cảm cúm, cảm sốt và cảm lạnh. Dược lực học Nhóm dược lý: Thuốc giảm đau, hạ sốt . Cơ chế tác dụng Giảm đau Cơ chế giảm đau của paracetamol chưa được xác định đầy đủ. Paracetamol có thể hoạt động chủ yếu bằng cách ức chế tổng hợp prostaglandin trong hệ thống thần kinh trung ương (CNS) và ở mức độ thấp hơn, thông qua tác động ngoại biên bằng cách ngăn chặn sự phát sinh xung lực đau. Tác động ngoại biên cũng có thể là do ức chế tổng hợp prostaglandin hoặc do ức chế tổng hợp hoặc sự hoạt động của các chất khác làm nhạy cảm thụ thể đau với kích thích cơ học hoặc hóa học Hạ sốt Paracetamol có tác dụng hạ sốt bằng cách tác động tập trung vào trung tâm điều hòa nhiệt ở vùng dưới đồi để tạo ra sự giãn mạch ngoại biên dẫn đến tăng lưu lượng máu qua da, đổ mồ hôi và hạ nhiệt. Các tác động trung tâm có lẽ liên quan đến sự ức chế tổng hợp prostaglandin ở vùng dưới đồi. Dược động học Paracetamol được hấp thu dễ dàng từ đường tiêu hóa với nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt được khoảng 30 phút đến 2 giờ sau khi uống. Paracetamol được chuyển hóa ở gan và bài tiết qua nước tiểu chủ yếu dưới dạng liên hợp glucuronide và sulfate. Dưới 5% được bài tiết dưới dạng không đổi. Thời gian bán thải thay đổi trong khoảng từ 1 - 4 giờ. Liên kết với protein huyết tương không đáng kể ở nồng độ trị liệu thông thường nhưng tăng khi tăng nồng độ. Một chất chuyển hóa hydroxyl hóa thứ yếu thường được sản xuất với lượng rất nhỏ bởi các oxidase chức năng hỗn hợp có trong gan, và thường được giải độc bằng cách liên hợp với glutathione gan có thể tích lũy sau khi dùng quá liều paracetamol và gây tổn thương gan.
Thành phần
Paracetamol 500mg
Cách dùng
Cách dùng Thuốc Paracetamol 500mg Stada dùng đường uống. Liều dùng Người lớn, người cao tuổi và thanh thiếu niên 16 tuổi trở lên 2 viên mỗi 4 giờ, tối đa 8 viên trong 24 giờ. Trẻ em 6 - 9 tuổi: 1/2 viên mỗi 4 giờ, tối đa 4 liều trong 24 giờ. Trẻ em 10 - 11 tuổi: 1 viên mỗi 4 giờ, tối đa 4 liều trong 24 giờ. Thanh thiếu niên 12 - 15 tuổi: 1 đến 1,5 viên mỗi 4 giờ, tối đa 4 liều trong 24 giờ. Không dùng thuốc này cho trẻ em dưới 6 tuổi. Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế. Làm gì khi dùng quá liều? Tổn thương gan có thể xảy ra ở những người trưởng thành đã dùng liều ≥ 10g paracetamol. Liều uống ≥ 5g paracetamol có thể dẫn đến tổn thương gan nếu bệnh nhân có một hay nhiều hơn một các yếu tố nguy cơ dưới đây : Bệnh nhân đang điều trị dài hạn với carbamazepine phenobarbitone, phenytoin, primidone, rifampicin, St John's Wort hoặc các loại thuốc khác gây cảm ứng men gan Bệnh nhân thường xuyên sử dụng rượu (ethanol) vượt quá lượng khuyến cáo. Bệnh nhân có khả năng bị cạn kiệt glutathione, ví dụ: Do rối loạn ăn uống , xơ nang, nhiễm HIV, thiếu ăn, suy nhược. Triệu chứng khi quá liều paracetamol: Các triệu chứng của quá liều paracetamol trong 24 giờ đầu là xanh xao, buồn nôn, nôn, chán ăn và đau bụng. Tổn thương gan có thể trở nên rõ ràng từ 12 - 48 giờ sau khi uống. Bất thường về chuyển hóa glucose và nhiễm toan chuyển hóa có thể xảy ra. Trong ngộ độc nặng, suy gan có thể tiến triển thành bệnh não, xuất huyết, hạ đường huyết, phù não và tử vong. Suy thận cấp với hoại tử ống thận cấp tính, được biểu hiện rõ ràng bởi đau thắt lưng, tiểu máu và protein niệu, có thể phát triển ngay cả khi không có tổn thương gan nghiêm trọng. Rối loạn nhịp tim và viêm tụy đã được báo cáo. Điều trị khi quá liều paracetamol : Điều trị ngay lập tức là rất cần thiết trong việc điều trị quá liều paracetamol. Mặc dù thiếu các triệu chứng sớm đáng kể, bệnh nhân nên được chuyển đến bệnh viện khẩn cấp để được chăm sóc y tế ngay lập tức. Các triệu chứng có thể chỉ giới hạn là buồn nôn hoặc nôn và có thể không phản ánh mức độ nghiêm trọng của quá liều hoặc nguy cơ tổn thương nội tạng. Việc điều trị phải phù hợp với các hướng dẫn đã được thiết lập . Điều trị bằng than hoạt tính có thể được cân nhắc sử dụng nếu đã uống thuốc quá liều trong vòng 1 giờ. Nồng độ paracetamol trong huyết tương nên được đo ở 4 giờ hoặc muộn hơn sau khi uống (nồng độ được đo sớm hơn không đáng tin cậy). Điều trị bằng N - acetylcystein có thể được sử dụng tối đa 24 giờ sau khi uống paracetamol, tuy nhiên, hiệu quả bảo vệ tối đa đạt được trong thời gian 8 giờ sau khi uống. Nếu cần thiết, bệnh nhân có thể được tiêm tĩnh mạch N - acetylcystein, với phác đồ đã được thiết lập. Nếu tình trạng nôn không ảnh hưởng, methionine đường uống có thể là lựa chọn thay thế phù hợp cho các khu vực vùng sâu vùng xa, bên ngoài bệnh viện. Điều trị bệnh nhân có rối loạn chức năng gan nghiêm trọng sau 24 giờ kể từ khi uống quá liều nên được thảo luận với chuyên khoa gan. Trong trường hợp khẩn cấp, hãy gọi ngay cho Trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến trạm Y tế địa phương gần nhất. Làm gì khi quên 1 liều? Bổ sung liều ngay khi nhớ ra. Tuy nhiên, nếu thời gian giãn cách với liều tiếp theo quá ngắn thì bỏ qua liều đã quên và tiếp tục lịch dùng thuốc . Không dùng liều gấp đôi để bù cho liều đã bị bỏ lỡ.
Lưu ý và cảnh báo
Những điều cần lưu ý khi sử dụng Trường hợp không nên sử dụng Thuốc chống chỉ định cho các đối tượng sau: Người có tiền sử quá mẫn hoặc dị ứng với Paracetamol hoặc với bất kỳ thành phần tá dược nào có trong công thức thuốc. Cảnh báo và thận trọng Cần đặc biệt thận trọng khi sử dụng thuốc trong các trường hợp sau: Cần cảnh báo trước cho người bệnh về nguy cơ xảy ra các phản ứng nghiêm trọng trên da như hội sinh Stevens-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử biểu bì nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, và hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP). Thận trọng khi chỉ định Paracetamol cho những bệnh nhân bị suy giảm chức năng gan hoặc thận ở mức độ nặng. Nguy cơ xảy ra quá liều và độc tính trên gan sẽ cao hơn ở những đối tượng mắc bệnh gan do rượu không xơ gan. Ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc Người bệnh cần tuân thủ nghiêm ngặt theo các chỉ dẫn và khuyến cáo từ bác sĩ điều trị khi sử dụng thuốc trong thời gian vận hành phương tiện hoặc máy móc. Sử dụng trong thai kỳ Các nghiên cứu dịch tễ học trên đối tượng phụ nữ mang thai cho thấy việc sử dụng Paracetamol ở liều khuyến cáo không gây ra các tác động bất lợi đối với thai kỳ. Tuy nhiên, thai phụ chỉ nên sử dụng thuốc khi có sự tư vấn và chỉ định trực tiếp từ bác sĩ. Sử dụng khi đang cho con bú Paracetamol có khả năng bài tiết vào sữa mẹ nhưng với nồng độ rất thấp và không gây ra ý nghĩa lâm sàng đáng kể đối với trẻ bú mẹ. Các dữ liệu y học hiện tại không đưa ra khuyến cáo chống chỉ định đối với phụ nữ đang cho con bú. Người mẹ cần tuân thủ hướng dẫn của bác sĩ và chỉ sử dụng khi lợi ích điều trị cho mẹ vượt trội hơn các nguy cơ có thể xảy ra cho trẻ. Tương tác với thuốc khác Cholestyramine: Hoạt chất này làm giảm tốc độ hấp thu của Paracetamol. Do đó, để đạt được hiệu quả giảm đau tối đa, không nên dùng cholestyramine trong vòng một giờ kể từ thời điểm uống Paracetamol. Metoclopramide và Domperidone: Sự hấp thu của Paracetamol có thể tăng lên khi dùng đồng thời với metoclopramide hoặc domperidone. Tuy nhiên, sự tương tác này không yêu cầu người bệnh phải tránh phối hợp các thuốc này với nhau. Warfarin và các dẫn chất coumarin: Việc sử dụng Paracetamol thường xuyên và kéo dài có thể làm tăng cường tác dụng chống đông của warfarin và các coumarin khác, từ đó làm gia tăng nguy cơ chảy máu. Việc sử dụng không thường xuyên hoặc liều đơn độc không gây ra ảnh hưởng đáng kể nào. Chloramphenicol: Sử dụng đồng thời với Paracetamol có thể làm gia tăng nồng độ của chloramphenicol trong huyết tương.
Mô tả chi tiết
Viên nén Paracetamol Stada 500mg là gì? Viên nén Paracetamol Stada 500mg là một sản phẩm dược phẩm được sản xuất bởi Công ty TNHH Liên doanh Stada Việt Nam. Thuốc chứa hoạt chất chính là Paracetamol, được chỉ định rộng rãi để cải thiện và đẩy lùi các cơn đau ở mức độ nhẹ đến trung bình, đồng thời hỗ trợ kiểm soát các triệu chứng khó chịu do nhiều nguyên nhân khác nhau gây ra.
Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.