Viên nang cứng A.C Mexcold điều trị các triệu chứng cảm cúm (chai 200 viên)
A.C Mexcold trị triệu chứng cảm cúm như sốt, nhức đầu, sổ mũi lọ 200 viên là gì? A.C Mexcold trị triệu chứng cảm cúm như sốt, nhức đầu, sổ mũi lọ 200 viên là thuốc dạng viên nang cứng được chỉ định để cải thiện nhanh chóng các triệu chứng khó chịu do cảm cúm gây ra như tình trạng sốt, đau nhức cơ thể và chảy nước mũi.
- Thương hiệu
- Imexpharm
- Phân loại
- Thuốc không kê đơn
- Số đăng ký
- 893100043023
- Quy cách/đơn vị
- Chai
- Nhà sản xuất
- Imexpharm
Công dụng / chỉ định
Công dụng của A.C Mexcold trị triệu chứng cảm cúm như sốt, nhức đầu, sổ mũi lọ 200 viên Chỉ định sử dụng Đau nhức. Cảm sốt. Sổ mũi. Cơ chế tác dụng (Dược lực học) Hoạt chất Paracetamol đóng vai trò là chất chuyển hóa có hoạt tính của phenacetin, mang lại hiệu quả giảm đau và hạ sốt hữu hiệu. Cơ chế hạ nhiệt của hoạt chất này dựa trên tác động trực tiếp lên vùng dưới đồi, thúc đẩy quá trình tỏa nhiệt thông qua việc giãn mạch và tăng cường lưu lượng máu ngoại biên. Khi sử dụng ở liều điều trị khuyến cáo, Paracetamol hầu như không gây ảnh hưởng tiêu cực đến hệ tim mạch, hô hấp, không làm biến đổi cân bằng acid-base và không gây kích ứng hay xuất huyết dạ dày. Hoạt chất Chlorpheniramin maleat là một chất kháng histamin hoạt động theo cơ chế phong bế cạnh tranh các thụ thể H 1 tại tế bào đích. Nhờ tác động này, thuốc giúp giảm thiểu hiệu quả tình trạng tăng tiết dịch mũi và chất nhờn ở đường hô hấp trên. Hấp thu và chuyển hoá thuốc (Dược động học) Paracetamol: Hoạt chất được hấp thu một cách nhanh chóng và hoàn toàn thông qua hệ tiêu hóa, đạt nồng độ đỉnh trong huyết tương sau khi uống khoảng 30 - 60 phút. Khả năng phân bố của Paracetamol diễn ra nhanh và đồng đều khắp các mô cơ thể. Tỷ lệ Paracetamol liên kết với protein huyết tương trong máu đạt khoảng 25%. Thời gian bán thải của hoạt chất dao động từ 1,25 - 3 giờ. Quá trình chuyển hóa được thực hiện bởi hệ cytochrom P 450 thông qua phản ứng N-hydroxyl hóa để tạo ra N-acetyl-benzoquinonimin - một chất trung gian có hoạt tính phản ứng mạnh. Chất này sau đó phản ứng với các nhóm Sulfhydryl của glutathione để bị khử hoạt tính. Con đường thải trừ chủ yếu của Paracetamol là thông qua nước tiểu. Chlorpheniramin maleat: Khả năng hấp thu qua đường uống của hoạt chất rất tốt, đạt nồng độ đỉnh trong huyết tương trong khoảng thời gian từ 2,5 - 6 giờ sau khi dùng. Tỷ lệ liên kết của thuốc với protein huyết tương trong hệ tuần hoàn đạt khoảng 70%. Quá trình chuyển hóa diễn ra nhanh chóng và mạnh mẽ, tạo ra các chất chuyển hóa gồm desmethyl-didesmethyl-Chlopheniramin cùng một số chất khác chưa được định danh cụ thể. Thuốc được đào thải chủ yếu qua nước tiểu dưới dạng nguyên bản hoặc dạng đã chuyển hóa, với thời gian bán thải kéo dài từ 12 -15 giờ.
Thành phần
Thành phần của A.C Mexcold trị triệu chứng cảm cúm như sốt, nhức đầu, sổ mũi lọ 200 viên Mỗi viên nang cứng bao gồm các thành phần: Hoạt chất: Paracetamol 325mg, Chlorpheniramin maleat 2mg. Tá dược: Tinh bột mì, Cellulose vi tinh thể, Natri lauryl sultat, Magnesi stearat, Colloidal anhydrous silica.
Cách dùng
Cách dùng A.C Mexcold trị triệu chứng cảm cúm như sốt, nhức đầu, sổ mũi lọ 200 viên Hướng dẫn cách sử dụng Thuốc được bào chế dưới dạng viên nang cứng, dùng bằng đường uống trực tiếp với nước. Liều dùng phù hợp Trẻ em từ 7 - 11 tuổi: Sử dụng liều 1 viên/lần, uống từ 3 - 4 lần/ngày. Người lớn và trẻ em trên 11 tuổi: Sử dụng liều 2 viên/lần, uống từ 3 - 4 lần/ngày. Lưu ý quan trọng về thời gian sử dụng Paracetamol tự điều trị: Không tự ý dùng thuốc để giảm đau quá 10 ngày đối với người lớn hoặc quá 5 ngày đối với trẻ em, trừ khi có chỉ định và hướng dẫn trực tiếp từ thầy thuốc. Không tự ý dùng thuốc để điều trị tình trạng sốt cao (trên 39,5°C), sốt kéo dài quá 3 ngày hoặc sốt có tính chất tái phát, trừ khi có hướng dẫn từ thầy thuốc. Nhằm hạn chế tối đa nguy cơ ngộ độc do quá liều, tuyệt đối không cho trẻ em sử dụng vượt quá 5 liều Paracetamol để giảm đau hoặc hạ sốt trong vòng 24 giờ, trừ trường hợp có chỉ dẫn của thầy thuốc. Khi dùng quá liều phải làm sao? Trong trường hợp nghi ngờ hoặc xác định dùng quá liều khuyến cáo, cần ngừng thuốc ngay lập tức và đưa người bệnh đến cơ sở y tế gần nhất để được xử trí cấp cứu kịp thời. Khi quên 1 liều cần làm gì? Nếu bỏ lỡ một liều, hãy dùng ngay khi nhớ ra. Tuy nhiên, nếu thời điểm nhớ ra gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và tiếp tục lịch trình dùng thuốc thông thường. Tuyệt đối không uống gấp đôi liều để bù lại.
Lưu ý và cảnh báo
Những điều cần lưu ý khi sử dụng Trường hợp không nên sử dụng Chống chỉ định tuyệt đối cho các đối tượng sau: Người có tiền sử mẫn cảm hoặc dị ứng với bất kỳ thành phần hoạt chất hay tá dược nào của thuốc. Bệnh nhân bị thiếu hụt men glucose-6-phosphat dehydrogenase. Người có bệnh lý về tim mạch hoặc bệnh phổi. Bệnh nhân bị suy giảm chức năng gan hoặc suy thận. Người bệnh đang xuất hiện cơn hen cấp tính. Bệnh nhân bị phì đại tuyến tiền liệt. Người mắc bệnh glaucom góc hẹp. Bệnh nhân bị tắc cổ bàng quang. Người bị loét dạ dày, tắc môn vị - tá tràng. Người đang trong quá trình điều trị bằng thuốc ức chế MAO (IMAO) hoặc mới ngừng sử dụng nhóm thuốc này trong vòng 2 tuần trước đó. Phụ nữ đang trong thai kỳ hoặc người đang cho con bú. Trẻ sơ sinh và trẻ sinh thiếu tháng. Cảnh báo và thận trọng Cần thận trọng khi sử dụng thuốc cho các đối tượng có nguy cơ cao hoặc có bệnh lý nền chưa được kiểm soát tốt. Không tự ý tăng liều hoặc kéo dài thời gian sử dụng so với khuyến cáo. Ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc Thuốc có thể gây ra tác dụng phụ buồn ngủ và chóng mặt, do đó người bệnh cần tránh lái xe, vận hành máy móc hoặc thực hiện các công việc đòi hỏi sự tỉnh táo trong thời gian dùng thuốc. Sử dụng trong thai kỳ Chống chỉ định sử dụng thuốc cho phụ nữ đang mang thai. Sử dụng khi đang cho con bú Chống chỉ định sử dụng thuốc cho phụ nữ đang trong thời kỳ cho con bú. Tương tác với thuốc khác Không sử dụng đồng thời thuốc này với các thuốc ức chế MAO (IMAO) hoặc trong vòng 2 tuần kể từ khi ngừng thuốc IMAO do nguy cơ gây ra các tương tác nghiêm trọng.
Mô tả chi tiết
A.C Mexcold trị triệu chứng cảm cúm như sốt, nhức đầu, sổ mũi lọ 200 viên là gì? A.C Mexcold trị triệu chứng cảm cúm như sốt, nhức đầu, sổ mũi lọ 200 viên là thuốc dạng viên nang cứng được chỉ định để cải thiện nhanh chóng các triệu chứng khó chịu do cảm cúm gây ra như tình trạng sốt, đau nhức cơ thể và chảy nước mũi.
Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.