← Danh mục thuốc

Thông tin sản phẩm tham khảo

Thuốc bột Acecyst 200mg Agimexpharm giảm long đờm, làm dịu cơn ho (30 gói x 1.6g)

Thuốc Acecyst 200 là sản phẩm của Agimexpharm chứa hoạt chất Acetylcystein có tác dụng long đờm, làm dịu cơn ho trong trường hợp có đờm, làm thông thoáng đường hô hấp trong trường hợp viêm phế quản, viêm khí quản và viêm phổi.

Thương hiệu
Agimexpharm
Phân loại
Thuốc không kê đơn
Số đăng ký
893100204500
Quy cách/đơn vị
Hộp
Nhà sản xuất
AGIMEXPHARM

Công dụng / chỉ định

Chỉ định Thuốc Acecyst 200 có tác dụng long đờm, làm dịu cơn ho trong trường hợp có đờm, làm thông thoáng đường hô hấp trong trường hợp viêm phế quản , viêm khí quản và viêm phổi. Dược lực học Chưa có dữ liệu. Dược động học Chưa có dữ liệu.

Thành phần

Acetylcysteine 200mg

Cách dùng

Cách dùng Thuốc Acecyst 200 dùng đường uống. Liều dùng Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế. Làm gì khi dùng quá liều? Trong trường hợp khẩn cấp, hãy gọi ngay cho Trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến trạm Y tế địa phương gần nhất. Làm gì khi quên 1 liều? Bổ sung liều ngay khi nhớ ra. Tuy nhiên, nếu thời gian giãn cách với liều tiếp theo quá ngắn thì bỏ qua liều đã quên và tiếp tục lịch dùng thuốc. Không dùng liều gấp đôi để bù cho liều đã bị bỏ lỡ.

Lưu ý và cảnh báo

Những điều cần lưu ý khi sử dụng Trường hợp không nên sử dụng Thuốc Acecyst® chống chỉ định tuyệt đối cho các đối tượng sau: Người bệnh có tiền sử hen phế quản (do nguy cơ xảy ra phản ứng co thắt phế quản cấp tính với mọi dạng thuốc chứa hoạt chất acetylcystein). Người có tiền sử dị ứng hoặc quá mẫn với acetylcystein hoặc bất kỳ thành phần tá dược nào của thuốc. Trẻ em dưới 2 tuổi. Cảnh báo và thận trọng Cần giám sát y khoa chặt chẽ đối với những bệnh nhân có nguy cơ khởi phát cơn hen, hoặc người có cơ địa dị ứng khi dùng acetylcystein. Nếu xuất hiện hiện tượng co thắt phế quản, phải lập tức ngừng sử dụng acetylcystein và xử trí ngay bằng các thuốc phun mù giãn phế quản như salbutamol (thuốc kích thích beta-2 adrenergic chọn lọc, tác dụng ngắn) hoặc ipratropium (thuốc kháng cholinergic). Trong giai đoạn đầu điều trị bằng acetylcystein, lượng đờm loãng ở phế quản có thể tăng lên nhanh chóng. Nếu người bệnh bị hạn chế khả năng ho để tống đờm ra ngoài, nhân viên y tế cần thực hiện hút đờm thông đường thở cho bệnh nhân. Ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc Hiện tại chưa có các bằng chứng lâm sàng cho thấy thuốc gây ảnh hưởng bất lợi đến khả năng tập trung khi lái xe hoặc vận hành các hệ thống máy móc phức tạp. Sử dụng trong thai kỳ Chưa có đầy đủ dữ liệu nghiên cứu an toàn khi dùng thuốc cho phụ nữ mang thai. Do đó, chỉ nên chỉ định sử dụng thuốc cho đối tượng này khi lợi ích điều trị cho người mẹ được đánh giá vượt trội hơn hẳn các nguy cơ tiềm ẩn đối với thai nhi. Phụ nữ đang trong độ tuổi sinh đẻ, người đang áp dụng các biện pháp tránh thai hoặc nghi ngờ mang thai cần thảo luận kỹ lưỡng với bác sĩ trước khi bắt đầu liệu trình điều trị. Hiện chưa ghi nhận thông tin về độc tính trực tiếp của thuốc lên sự phát triển của thai nhi. Sử dụng khi đang cho con bú Thuốc được đánh giá là an toàn và có thể sử dụng cho phụ nữ đang trong thời kỳ nuôi con bằng sữa mẹ. Tương tác với thuốc khác Do acetylcystein đóng vai trò là một chất khử mạnh, hoạt chất này tương kỵ và không phù hợp để dùng chung với các chất có tính oxy hóa. Trong suốt thời gian điều trị bằng acetylcystein, tuyệt đối không phối hợp đồng thời với các thuốc giảm ho hoặc bất kỳ dược chất nào có tác dụng ức chế, làm giảm bài tiết dịch phế quản. Tương kỵ của thuốc: Do thiếu các nghiên cứu chuyên sâu về tính tương kỵ vật lý và hóa học, người sử dụng không được tự ý trộn lẫn thuốc này chung với các chế phẩm thuốc khác.

Mô tả chi tiết

Thuốc Acecyst 200mg Agimexpharm long đờm, thông đường hô hấp trong viêm phế quản là gì? Thuốc Acecyst® là một dược phẩm được nghiên cứu và sản xuất bởi Công ty CP dược phẩm Agimexpharm. Với thành phần hoạt chất chính là Acetylcystein, thuốc mang lại hiệu quả cao trong việc làm loãng chất nhầy, hỗ trợ thông thoáng đường thở cho các trường hợp bệnh lý hô hấp như viêm phế quản cấp và mạn tính, viêm phổi, viêm khí quản. Chế phẩm được bào chế dưới dạng viên nang cứng số 1 với hai tông màu cam – cam đặc trưng, bên trong chứa bột thuốc màu trắng mịn, tơi xốp. Sản phẩm được đóng gói đa dạng bao gồm dạng hộp 1 chai chứa 100 viên hoặc 200 viên nang cứng, và dạng hộp 3 vỉ, 6 vỉ, hoặc 10 vỉ x 10 viên nang cứng.

Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.