← Danh mục thuốc

Thông tin sản phẩm tham khảo

Thuốc bột Acehasan 100 Hasan làm loãng đờm trong các bệnh phế quản - phổi cấp và mãn tính (30 gói)

Acehasan 100 của Công ty TNHH Ha San (Dermapharm) sản xuất. Thuốc có thành phần chính là Acetylcystein 200mg. Đây là loại thuốc làm loãng đờm trong các bệnh phế quản - phổi cấp và mãn tính kèm theo sự tăng tiết chất nhầy. Dùng làm thuốc giải độc trong quá liều paracetamol.

Thương hiệu
Hasan
Phân loại
Thuốc không kê đơn
Số đăng ký
893100330723
Quy cách/đơn vị
Hộp
Nhà sản xuất
HASAN

Công dụng / chỉ định

Chỉ định Thuốc Acehasan 100 được chỉ định dùng trong các trường hợp sau: Thuốc Acehasan 100 làm loãng đờm trong các bệnh phế quản - phổi cấp và mãn tính kèm theo sự tăng tiết chất nhầy. Dùng làm thuốc giải độc trong quá liều paracetamol . Dược lực học Các đặc tính dược lực học Acetylcystein là dẫn chất N - acetyl của L Cystein, một amino acid tự nhiên. Acetylcystein có tác dụng làm loãng nhầy. Thuốc làm giảm độ quánh của đờm ở phổi có mủ hoặc không bằng cách tách đôi cầu nối Disulfua trong Mucoprotein và tạo thuận lợi để tống đờm ra ngoài bằng ho, dẫn lưu tư thế hoặc bằng phương pháp cơ học, Acetylcystein dùng để giải độc và bảo vệ gan do quá liều Paracetamol bằng cách duy trì hoặc khôi phục nồng độ Glutathion của gan là chất cần thiết để làm bất hoạt chất chuyển hóa trung gian của Paracetamol gây độc cho gan. Thuốc có thể bảo vệ được gan nếu bắt đầu điều trị trong vòng 12 giờ sau quá liều Paracetamol. Bắt đầu điều trị càng sớm càng tốt. Dược động học Sau khi uống, Acetylcystein được hấp thu nhanh ở đường tiêu hóa và bị gan khử acetyl thành cystein và được chuyển hóa sau đó. Đạt nồng độ đỉnh huyết tương trong khoảng 0,5 đến 1 giờ sau khi uống liều 200mg đến 600mg. Độ thanh thải thận có thể chiếm 30% độ thanh thải toàn thân. Nửa đời cuối của Acetylcystein toàn phần là 6,25 giờ sau khi uống.

Thành phần

Acetylcysteine 100mg

Cách dùng

Cách dùng Uống thuốc Acehasan dưới dạng hòa tan trong nước. Liều dùng Liều dùng để làm loãng chất nhầy Người lớn và trẻ em trên 6 tuổi: 200mg x 3 lần/ngày. Trẻ em từ 2 - 6 tuổi: 200mg x 2 lần/ngày. Đối với liều dùng để giải độc quá liều Paracetamol Khởi đầu 140mg/kg, dùng dung dịch 5%, tiếp theo cách 4 giờ uống 1 lần, liều 70mg/kg thể trọng và uống tổng cộng thêm 17 lån. Lưu ý: Liều dùng trên đây chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của mỗi bệnh nhân. Những thông tin được cung cấp không thể thay thế cho lời khuyên của các chuyên viên y tế. Bạn hãy luôn tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi quyết định dùng thuốc. Làm gì khi quá liều? Triệu chứng Quá liều Acetylcystein xảy ra khi tiêm truyền quá nhanh và với liều quá cao trong điều trị ngộ độc Paracetamol. Xử trí khi quá liều Điều trị quá liều theo triệu chứng. Làm gì khi quên liều? Nếu bạn quên một liều thuốc, hãy uống càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và uống liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Không uống gấp đôi liều đã quy định.

Lưu ý và cảnh báo

Phụ nữ có thai

Mô tả chi tiết

Thuốc bột Acehasan 100 Hasan làm loãng đờm trong các bệnh phế quản - phổi cấp và mãn tính là gì? Sản phẩm thuốc bột Acehasan 100 được nghiên cứu và sản xuất bởi Công ty TNHH Ha San (Dermapharm) . Với hoạt chất chính là Acetylcystein 200mg , thuốc mang lại hiệu quả cao trong việc điều trị các bệnh lý đường hô hấp và hỗ trợ giải độc lâm sàng. Công dụng và chỉ định điều trị Hỗ trợ điều trị bệnh lý hô hấp: Thuốc có khả năng làm giảm độ quánh và hóa loãng đờm hiệu quả, thường được chỉ định cho các trường hợp mắc bệnh phế quản - phổi cấp tính hoặc mãn tính có kèm theo tình trạng tăng tiết dịch nhầy đường thở. Hỗ trợ giải độc: Hoạt chất này còn được sử dụng như một liệu pháp giải độc đặc hiệu khi người bệnh vô tình hoặc cố ý dùng quá liều paracetamol.

Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.