← Danh mục thuốc

Thông tin sản phẩm tham khảo

Viên nén Acemol 500 Nadyphar hạ sốt, giảm đau (10 vỉ x 10 viên)

Hoạt chất: Paracetamol 500mgCông dụng: Hạ sốt và giảm đau, Đau nhức hệ cơ xương, nhức đầu, nhức răng, đau bụng kinh,...Đối tượng sử dụng: Người lớn/ trẻ em trên 12 tuổiHình thức: Viên nénThương hiệu: NadypharNơi sản xuất: Công ty Cổ phần Dược phẩm 2/9 (Việt Nam)

Thương hiệu
Nadyphar
Phân loại
Thuốc không kê đơn
Số đăng ký
VD-16813-12
Quy cách/đơn vị
Hộp
Nhà sản xuất
Nadyphar

Công dụng / chỉ định

Công dụng của Acemol 500mg Chỉ định sử dụng Nhờ hoạt chất chính Paracetamol, thuốc mang lại hiệu quả cao trong việc hạ sốt và xoa dịu các cơn đau từ nhẹ đến trung bình. Thuốc giúp cải thiện tình trạng đau cơ, nhức đầu, đau răng, đau lưng, đau bụng kinh, đau do cảm lạnh, cảm cúm, các phản ứng viêm, đồng thời giảm đau sau phẫu thuật hiệu quả. Sản phẩm được đóng gói dưới dạng hộp 10 vỉ x 10 viên.

Thành phần

Thành phần của Viên nén Acemol 500mg Trong mỗi viên nén Acemol 500mg gồm có: Paracetamol: 500mg Tá dược vừa đủ cho 1 viên. Dạng bào chế: Viên nén.

Cách dùng

Cách dùng Viên nén Acemol 500mg Hướng dẫn cách sử dụng Thuốc được dùng đường uống trực tiếp với nước lọc. Liều dùng phù hợp Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: Uống mỗi lần từ 1 viên đến 2 viên, khoảng cách giữa các lần dùng từ 4 tiếng đến 6 tiếng. Tổng liều tối đa không được vượt quá 8 viên/ngày. Trẻ em từ 6 đến 12 tuổi: Uống mỗi lần từ 1/2 viên đến 1 viên, khoảng cách giữa các lần dùng từ 4 tiếng đến 6 tiếng. Tổng liều tối đa không được vượt quá 4 viên/ngày. Người bệnh có thể tham khảo thêm sản phẩm khác như Efferalgan Suppo.80mg để điều trị các chứng đau đầu và sốt. Khi dùng quá liều phải làm sao? Quá liều thuốc có thể dẫn đến đau bụng, nôn mửa, mệt mỏi và tổn thương tế bào gan nghiêm trọng. Người bệnh cần được đưa đến cơ sở y tế ngay lập tức để được xử trí kịp thời.

Lưu ý và cảnh báo

Những điều cần lưu ý khi sử dụng Trường hợp không nên sử dụng Chống chỉ định dùng thuốc cho người có tiền sử dị ứng với các chế phẩm chứa Paracetamol hoặc mẫn cảm với bất kỳ tá dược nào của viên nén Acemol 500mg. Người bệnh bị thiếu hụt men G6PD. Bệnh nhân bị viêm gan hoặc suy gan mức độ nặng. Cảnh báo và thận trọng Tránh dùng đồng thời Acemol 500mg với các thuốc khác cũng chứa hoạt chất paracetamol. Thời gian tự điều trị đau không quá 10 ngày ở người lớn và không quá 5 ngày ở trẻ em. Cần đặc biệt thận trọng khi dùng thuốc cho người có tiền sử thiếu máu, suy giảm chức năng gan hoặc thận. Không uống rượu bia trong suốt quá trình điều trị bằng Paracetamol do làm tăng nguy cơ độc cho gan. Bác sĩ cần cảnh báo người bệnh về các phản ứng da nghiêm trọng tuy hiếm gặp nhưng nguy hiểm như hội chứng Lyell, AGEP, hội chứng Stevens-Johnson (SJS). Sử dụng trong thai kỳ Phụ nữ mang thai chỉ sử dụng thuốc khi thật sự cần thiết và có chỉ định từ bác sĩ, do tính an toàn đầy đủ trên đối tượng này chưa được xác lập hoàn toàn. Sử dụng khi đang cho con bú Người mẹ đang trong giai đoạn cho con bú có thể sử dụng viên nén Acemol 500mg để giảm đau và hạ sốt. Tương tác với thuốc khác Sử dụng Paracetamol liều cao hoặc kéo dài có thể làm tăng tác dụng của thuốc chống đông Coumarin hoặc các dẫn xuất Indandion. Phối hợp Phenothiazin với Paracetamol có thể gây hạ thân nhiệt nghiêm trọng. Uống nhiều rượu hoặc dùng thuốc dài ngày làm tăng độc tính trên gan. Nguy cơ độc gan tăng lên khi dùng chung Acemol 500mg với các thuốc gây cảm ứng enzym gan hoặc thuốc chống co giật như carbamazepin, barbiturat, phenytoin. Probenecid làm giảm độ thanh thải, dẫn đến tăng nồng độ hoạt chất trong máu. Cholestyramin làm giảm hấp thu của thuốc nếu uống trong vòng 1 tiếng sau khi dùng Acemol 500mg.

Mô tả chi tiết

Viên nén Acemol 500mg là gì? Viên nén Acemol 500mg chứa hoạt chất Paracetamol, được chỉ định để giảm thiểu các cơn đau nhức tại cơ, răng, đầu, xương khớp, vùng bụng và hỗ trợ hạ thân nhiệt an toàn cho người bệnh.

Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.