Thuốc cốm Acemuc Kids 100mg Sanofi long đàm, tiêu nhầy, giảm ho (30 gói x 0.5g)
Acemuc Kids là sản phẩm của Công ty Cổ phần Sanofi Việt Nam có thành phần hoạt chất chính là acetylcysteine, là thuốc được dùng trong trường hợp tiêu chất nhầy trong bệnh hô hấp có đàm nhầy quánh như trong viêm phế quản cấp và mạn tính. Thuốc tác động bằng cách làm cho đàm loãng hơn giúp ho khạc đàm dễ dàng hơn.
- Thương hiệu
- Sanofi
- Phân loại
- Thuốc không kê đơn
- Số đăng ký
- 893100495624
- Quy cách/đơn vị
- Hộp
- Nhà sản xuất
- SANOFI
Công dụng / chỉ định
Chỉ định Thuốc Acemuc Kids được chỉ định dùng trong các trường hợp tiêu chất nhầy trong bệnh hô hấp có đàm nhầy quánh như trong viêm phế quản cấp và mạn tính. Thuốc tác động bằng cách làm cho đàm loãng hơn giúp ho khạc đàm dễ dàng hơn. Dược lực học Thuốc có tác dụng tiêu nhầy do nhóm thiol (-SH) tự do làm giảm độ quánh của đàm ở phổi có mủ hoặc không, bằng cách tách đôi cầu nối disulfua trong mucoprotein và tạo thuận lợi để tống đàm ra ngoài bằng ho, dẫn lưu tư thế hoặc bằng phương pháp cơ học. Ngoài ra, acetylcystein còn có tác động chống oxy-hóa trực tiếp, do có nhóm thiol tự do, nhóm này có khả năng tương tác trực tiếp với các nhóm ưa điện tích của các gốc tự do oxy-hóa. Dược động học Sau một liều uống từ 200 mg đến 600 mg, acetylcystein nhanh chóng được hấp thu, đạt nồng độ đỉnh trong huyết tương sau 30 phút đến 1 giờ. Trong thời gian hấp thu, acetylcystein nhanh chóng được chuyển hóa thành cystein (chất chuyển hóa có hoạt tính dược lý), chất này mang nhóm thiol có đặc tính chống oxy-hóa, và cũng là tiền chất trực tiếp để tạo ra glutathion - là một chất chống oxy hóa nội sinh chủ yếu trong cơ thể người. Sinh khả dụng khi uống thấp và có thể do chuyển hóa trong thành ruột và chuyển hóa bước đầu trong gan. Thể tích phân bố là 0,47 lít/kg, tỷ lệ gắn kết với protein huyết tương 83%. Độ thanh thải thận có thể chiếm 30% độ thanh thải toàn thân.
Thành phần
Acetylcysteine 100mg
Cách dùng
Cách dùng Acemuc Kids dùng đường uống. Hòa tan thuốc trong nửa ly nước và uống ngay. Liều dùng Trẻ em từ 2 - 7 tuổi: 200 mg/lần, ngày 2 lần. Người lớn và trẻ em trên 7 tuổi: 200 mg/lần, ngày 3 lần. Lưu ý: Liều dùng Acemuc 100mg trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế. Làm gì khi dùng quá liều? Liều dùng acetylcystein có khoảng cách an toàn khá rộng; tuy nhiên, quá liều có thể gặp khi dùng đường tiêm mạch hoặc đường uống liều cao trong điều trị ngộ độc paracetamol. Triệu chứng quá liều: Thường khá nặng như tụt huyết áp , ức chế hô hấp, co thắt phế quản, tán huyết, đông máu nội mạch rải rác, và suy thận; ngoài ra có thể có rối loạn tiêu hóa (như buồn nôn, nôn, tiêu chảy ). Một số triệu chứng này có thể còn do tình trạng ngộ độc paracetamol gây ra. Xử trí: Điều trị triệu chứng và chăm sóc nâng đỡ. Làm gì khi quên 1 liều? Nếu bạn quên một liều thuốc, hãy dùng càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Lưu ý rằng không nên dùng gấp đôi liều Acemuc 100mg đã quy định.
Lưu ý và cảnh báo
Phụ nữ có thai
Mô tả chi tiết
Giới thiệu thuốc Acemuc Kids 100mg Chỉ định: Sản phẩm được sử dụng để điều trị trong trường hợp tiết chất nhầy trong bệnh hô hấp có đàm nhầy quánh như trong viêm phế quản cấp và mạn tính. Cách dùng: Liều dùng khuyến nghị: Trẻ em từ 2 đến 7 tuổi sử dụng 200 mg mỗi lần, ngày 2 lần; người lớn và trẻ em trên 7 tuổi sử dụng 200 mg mỗi lần, ngày 3 lần. Thuốc được dùng bằng đường uống, cần hòa tan trong nửa ly nước và uống ngay sau khi pha. Đối tượng sử dụng: Sản phẩm được sử dụng cho trẻ em và người lớn trong các trường hợp mắc bệnh hô hấp có đàm nhầy quánh, như viêm phế quản cấp và mạn tính. Lưu ý khi sử dụng: Thuốc có chứa lactose, do đó không nên sử dụng cho bệnh nhân mắc các rối loạn di truyền hiếm gặp như bất dung nạp galactose, thiếu hụt men Lapp lactase hoặc hội chứng kém hấp thu glucose - galactose. Ngoài ra, acetylcystein có thể gây sai lệch kết quả xét nghiệm định lượng salicylates trong máu và ketone trong nước tiểu. Chống chỉ định: Không dùng thuốc cho bệnh nhân bị phenylceton niệu do thuốc có chứa aspartam; người có tiền sử hen do nguy cơ co thắt phế quản với các thuốc chứa acetylcystein; quá mẫn với acetylcystein, các hợp chất có cấu trúc hóa học tương tự (như carbocisteine, erdosteine hoặc mecysteine), hoặc với bất kỳ thành phần nào của thuốc; và trẻ em dưới 24 tháng tuổi.
Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.