Thuốc bột Acepron 325mg Pharimexco điều trị các chứng đau và sốt từ nhẹ đến vừa (20 gói x 1.5g)
Thuốc Acepron được sản xuất bởi Công ty Cổ phần Dược phẩm Cửu Long, có thành phần chính paracetamol để điều trị các chứng đau và sốt từ nhẹ đến vừa: Nhức đầu, sốt, đau nhức do cảm cúm, đau răng, đau cơ. Không dùng paracetamol để điểu trị thấp khớp và các cơn đau có nguồn gốc nội tạng.
- Thương hiệu
- PHARIMEXCO
- Phân loại
- Thuốc không kê đơn
- Số đăng ký
- VD-20679-14
- Quy cách/đơn vị
- Hộp
- Nhà sản xuất
- CTY CPDP CỬU LONG
Công dụng / chỉ định
Chỉ định Thuốc Acepron được chỉ định dùng điều trị các chứng đau và sốt từ nhẹ đến vừa, như sau: Nhức đầu , sốt, đau nhức do cảm cúm, đau răng, đau cơ. Không dùng paracetamol để điểu trị thấp khớp và các cơn đau có nguồn gốc nội tạng. Dược lực học Paracetamol là thuốc giảm đau, hạ sốt. Làm giảm thân nhiệt ở người bệnh sốt, hiếm làm giảm thân nhiệt ở người bình thường. Thuốc tác động lên vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, toả nhiệt tăng do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên. Khi dùng quá liều paracetamol một chất chuyển hoá là N- acetyl-benzoquinonimin gây độc nặng cho gan. Dược động học Paracetamol hấp thu nhanh và hoàn toàn qua đường tiêu hoá. Phân bố đồng đều trong phần lớn các mô của cơ thể, chủ yếu sau khi liên hợp trong gan với acid glucuronic (khoảng 60%), acid sulfuric (khoảng 35%), hoặc cystein (khoảng 3% ), cũng phát hiện 1 lượng nhỏ những chất chuyển hoá hydroxyl - hoá và khử acetyl. Paracetamol bị N-hydroxyl hoá bởi cytochrom P450 để tạo nên N-acetyl-benzoquinonimin, một chất trung gian có tính phản ứng cao. Chất chuyển hoá này bình thường phản ứng với các nhóm sulfhydryl trong glutathion và bị khử hoạt tính. Nếu uống liều cao paraoetamol, chất chuyển hoá này tạo thành một lượng đủ để làm cạn kiệt glutathion của gan. Phản ứng của nó với nhóm sulfhydryl của protein gan tăng lên dẫn đến hoại tử gan.
Thành phần
Paracetamol 325mg
Cách dùng
Cách dùng Thuốc Acepron nên được uống sau bữa ăn. Liều dùng Khoảng cách giữa hai lấn dùng thuốc từ 4 đến 6 giờ. Trường hợp suy thận, khoảng cách tối thiểu là 8 giờ. Nếu cơn đau tiếp tục kéo dài quá 5 ngày, không nên tiếp tục điều trị mà không hỏi ý kiến bác sĩ. Liều hàng ngày của paraoetamol chỉ định khoảng 60 mg/kg/ngày, chia làm 4 - 8 lần. Người lớn và trẻ em trên 11 tuổi Uống 1 - 2 viên/lần, nếu cần dùng lại sau 4 - 6 giờ. Nếu đau nhiều, người lớn có thể dùng 3 viên/lần, nhưng không quá 12 viên/ngày. Trẻ em từ 6 - 11 tuổi Uống 1 viên/lần. Nếu cần dùng lại sau 4 - 6 giờ, nhưng không quá 6 viên/ngày. Bệnh nhân suy thận nặng (độ thanh thải creatinin < 10 ml/phút) Khoảng cách giữa các liều ít nhất là 8 giờ. Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tuỳ thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế. Làm gì khi dùng quá liều? Triệu chứng quá liều Buồn nôn, nôn , chán ăn, đau bụng thường xảy ra trong vòng 2 - 3 giờ sau khi uống liều độc của thuốc. Methemoglobin - máu, dẫn đến chứng xanh tím da, niêm mạc và móng tay là một dấu hiệu đặc trưng nhiễm độc cấp tính dẫn chất p-aminophenol. Khi bị ngộ độc nặng, ban đầu có thể có kích thích hệ thần kinh trung ương, kích động và mê sảng. Tiếp theo là phản ứng ức chế: Sững sờ, hạ thân nhiệt, mệt lả, thở nhanh, nông, mạch nhanh yếu không đều, huyết áp thấp và suy tuần hòan. Sốc có thể xảy ra nếu giãn mạch nhiều. Cơn co giật nghẹt thở gây tử vong có thể xảy ra. Thường hôn mê xảy ra trước khi chết đột ngột hoặc sau vài ngày hôn mê. Dấu hiệu lâm sàng thương tổn gan trở nên rõ rệt trong vòng 2 - 4 ngày sau khi uống liều độc. Aminotransferase huyết tương tăng và nồng độ bilirubin trong huyết tương cũng có thể tăng và khi thương tổn gan lan rộng, thời gian prothrombin kéo dài. Có thể 10% người bệnh bị ngộ độc không được điều trị đặc hiệu đã có thương tổn gan nghiêm trọng, trong số đó 10 - 20% cuối cùng chết vì suy gan. Điều trị Gây nôn, rửa dạ dày, dùng than hoạt hoặc dùng thuốc tẩy muối - acetylcystein là thuốc giải độc đặc hiệu của paracetamol, hoặc có thể dùng methionin. Điều trị với N -acetylcystein có hiệu quả hơn khi cho thuốc trong thời gian dưới 10 giờ sau khi uống paracetamol. Khi cho uống, hoà loãng dung dịch N - acetylcystein với nước hoặc đồ uống không có rượu để đạt dung dịch 5% và phải cho uống trong vòng 1 giờ sau khi pha. Cho uống N - acetylcystein với liều đầu tiên là 140 mg/kg sau đó cho tiếp 17 liều nữa, mỗi liều 70 mg/kg cách nhau 4 giờ 1 lần. Chấm dứt điểu trị nếu xét nghiệm paracetamol trong huyết tương cho thấy nguy cơ độc hại gan thấp. Làm gì khi quên 1 liều? Nếu bạn quên một liều thuốc, hãy dùng càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Lưu ý rằng không nên dùng gấp đôi liều đã quy định.
Lưu ý và cảnh báo
Suy gan
Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.