← Danh mục thuốc

Thông tin sản phẩm tham khảo

Acetalvic Codein 30 Vidipha (Hộp 2 vỉ x 10 viên)

Acetalvic Codein 30 Vidipha là gì? Acetalvic Codein 30 Vidipha là sản phẩm của Công ty Cổ phần Dược phẩm Trung ương Vidipha, xuất xứ từ Việt Nam, có thành phần chính là Paracetamol 500mg và Codein phosphat 30mg. Đây là thuốc dùng để giảm đau trong các trường hợp đau từ mức độ trung bình đến nặng, đặc biệt khi các thuốc giảm đau thông thường không mang lại hiệu quả mong muốn.

Thương hiệu
Vidipha
Phân loại
Thuốc kê đơn
Quy cách/đơn vị
Hộp
Nhà sản xuất
Vidipha

Công dụng / chỉ định

Công dụng của Acetalvic Codein 30 Vidipha Chỉ định sử dụng Giảm đau cho người lớn trong các trường hợp đau nhức vừa và/hoặc nặng hoặc không đáp ứng với các thuốc giảm đau ngoại biên khác. Cơ chế tác dụng (Dược lực học) Paracetamol: Paracetamol là chất chuyển hóa có hoạt tính của phenacetin, là thuốc giảm đau - hạ sốt hữu hiệu có thể thay thế aspirin; tuy vậy, khác với aspirin, paracetamol không có hiệu quả điều trị viêm. Với liều ngang nhau tính theo gam, paracetamol có tác dụng giảm đau và hạ sốt tương tự aspirin. Paracetamol làm giảm thân nhiệt ở người bệnh sốt nhưng hiếm khi làm giảm thân nhiệt ở người bình thường. Thuốc tác động lên vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, tỏa nhiệt tăng do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên. Codein phosphat: Codein là thuốc giảm đau gây ngủ thuộc nhóm opioid. Codein có tác dụng giảm đau nhẹ đến vừa. Khi phối hợp với các thuốc giảm đau không opioid như paracetamol, tác dụng giảm đau được tăng cường. Hấp thu và chuyển hoá thuốc (Dược động học) Paracetamol: Paracetamol được hấp thu nhanh và gần như hoàn toàn qua đường tiêu hóa. Nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt được sau khoảng 30 phút đến 1 giờ. Paracetamol phân bố tương đối đồng đều trong hầu hết các mô của cơ thể. Thuốc được chuyển hóa chủ yếu ở gan và thải trừ qua nước tiểu dưới dạng các chất chuyển hóa liên hợp. Codein phosphat: Codein được hấp thu tốt qua đường tiêu hóa. Thuốc được chuyển hóa ở gan, một phần thành morphin. Codein và các chất chuyển hóa được thải trừ chủ yếu qua thận.

Thành phần

Thành phần của Acetalvic Codein 30 Vidipha Hoạt chất Paracetamol: 500 mg. Codein phosphat: 30 mg. Tá dược Eragel Starch 1500 Lactose PVP Bột talc Aerosil Avicel Magnesi stearat DST HPMC Titan oxyd Màu quinolin.

Cách dùng

Cách dùng của Acetalvic Codein 30 Vidipha Hướng dẫn cách sử dụng Uống nguyên viên với nước. Liều dùng phù hợp Người lớn và trẻ em trên 15 tuổi: 1 - 2 viên/lần, ngày 1 - 3 lần. Người suy thận nặng: các lần uống cách nhau tối thiểu 4 - 8 giờ. Khi dùng quá liều phải làm sao? Triệu chứng quá liều paracetamol: Nhiễm độc paracetamol có thể do uống một liều độc duy nhất hoặc do uống lặp lại liều lớn paracetamol (7,5 - 10 g/ngày trong 1 - 2 ngày), hoặc do dùng thuốc dài ngày. Hoại tử gan phụ thuộc liều là tác dụng độc tính nghiêm trọng nhất do quá liều và có thể gây tử vong. Buồn nôn, nôn và đau bụng thường xảy ra trong vòng 2 - 3 giờ sau khi uống liều độc của thuốc. Methemoglobin máu, dẫn đến chứng xanh tím da, niêm mạc và móng tay là một dấu hiệu đặc trưng của cấp tính dẫn chất p-aminophenol; một lượng nhỏ sulfhemoglobin cũng có thể được sản sinh. Trẻ em có khuynh hướng tạo methemoglobin dễ hơn người lớn sau khi uống paracetamol.** Do quá liều codein phosphat: suy hô hấp (giảm nhịp thở, nhịp thở Cheyne – Stokes, xanh tím), lơ mơ dẫn đến trạng thái đờ đẫn hoặc hôn mê, mềm cơ, da lạnh và ẩm, đôi khi mạch chậm và hạ huyết áp. Trường hợp nặng: ngừng thở, trụy mạch, ngừng tim và có thể tử vong. Điều trị: Chẩn đoán sớm rất quan trọng trong điều trị quá liều paracetamol. Rửa dạ dày trong vòng 4 giờ đầu. Dùng N-acetylcystein đường uống hoặc tiêm tĩnh mạch càng sớm càng tốt, hiệu quả cao nhất trong 10 giờ đầu, vẫn có lợi đến 36 giờ sau uống thuốc. Có thể dùng than hoạt, thuốc tẩy muối để giảm hấp thu. Nếu không có N-acetylcystein có thể dùng methionin. Đối với quá liều codein phosphat: phải hồi phục hô hấp bằng cách cung cấp đường thở và hỗ trợ hô hấp ở mức độ kiểm soát. Chỉ định naloxon ngay bằng đường tiêm tĩnh mạch trong trường hợp nặng.** Khi quên 1 liều cần làm gì? Tờ hướng dẫn sử dụng không ghi nhận hướng dẫn cụ thể đối với trường hợp quên liều. Người bệnh nên sử dụng thuốc theo đúng chỉ định của bác sĩ và không tự ý dùng gấp đôi liều để bù liều đã quên

Lưu ý và cảnh báo

Những điều cần lưu ý khi sử dụng Trường hợp không nên sử dụng Trẻ em dưới 15 tuổi. Quá mẫn với bất cứ thành phần nào của thuốc. [cpc1.com.vn] Người bệnh nhiều lần thiếu máu hoặc có bệnh tim, phổi, thận hoặc gan. Người thiếu hụt glucose - 6 - phosphat dehydrogenase. Suy hô hấp. Phụ nữ có thai. Cảnh báo và thận trọng Uống nhiều rượu có thể gây tăng độc tính với gan của paracetamol; nên tránh hoặc hạn chế uống rượu. Các bệnh đường hô hấp như hen, khí phế thủng. Suy giảm chức năng gan, thận. Có tiền sử nghiện thuốc. Ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc Lái xe và vận hành máy móc: (chưa có tài liệu). Sử dụng trong thai kỳ Phụ nữ mang thai: Không dùng cho người mang thai. Sử dụng khi đang cho con bú Phụ nữ nuôi con bú: Chỉ dùng thuốc cho người cho con bú khi thật cần thiết. Tương tác với các thuốc khác Uống dài ngày liều cao paracetamol làm tăng nhẹ tác động chống đông của coumarin và dẫn chất indandion. Dùng đồng thời phenothiazin và liệu pháp hạ sốt có thể gây hạ sốt nghiêm trọng. Rượu làm tăng nguy cơ paracetamol gây độc cho gan. Thuốc chống co giật (gồm phenytoin, barbiturat, carbamazepin) gây cảm ứng enzym ở microsom tế bào gan làm tăng độc hại gan của paracetamol, nhất là khi liều điều trị lớn hơn liều khuyến dùng. Dùng chung với isoniazid có thể dẫn đến tăng nguy cơ độc tính với gan. Do đó người bệnh phải hạn chế tự dùng thuốc này khi đang dùng thuốc chống co giật hoặc isoniazid.

Mô tả chi tiết

Acetalvic Codein 30 Vidipha là gì? Acetalvic Codein 30 Vidipha là sản phẩm của Công ty Cổ phần Dược phẩm Trung ương Vidipha, xuất xứ từ Việt Nam, có thành phần chính là Paracetamol 500mg và Codein phosphat 30mg. Đây là thuốc dùng để giảm đau trong các trường hợp đau từ mức độ trung bình đến nặng, đặc biệt khi các thuốc giảm đau thông thường không mang lại hiệu quả mong muốn.

Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.