← Danh mục thuốc

Thông tin sản phẩm tham khảo

Thuốc Acetylcystein 200mg Imexpharm tiêu nhầy trong bệnh viêm phế quản, bệnh nhầy nhớt (10 vỉ x 10 viên)

Thuốc Acetylcystein 200 mg được sản xuất bởi Công ty cổ phần dược phẩm Imexpharm, có thành phần chính là Acetylcystein. Thuốc Acetylcystein 200 mg được sử dụng để điều trị các bệnh lý đường hô hấp có đờm nhầy quánh như viêm phế quản cấp và mạn và dùng làm thuốc tiêu chất nhầy trong bệnh nhầy nhớt (mucoviscidosis) như xơ nang tuyến tụy. Thuốc Acetylcystein 200 mg được bào chế dưới dạng viên nang cứng. Hộp 10 vỉ x 10 viên nang cứng.

Thương hiệu
Imexpharm
Phân loại
Thuốc không kê đơn
Số đăng ký
893100063224
Quy cách/đơn vị
Hộp
Nhà sản xuất
IMEXPHARM

Công dụng / chỉ định

Chỉ định Thuốc Acetylcystein 200 mg được chỉ định dùng trong các trường hợp sau: Điều trị các bệnh lý đường hô hấp có đờm nhầy quánh như viêm phế quản cấp và mạn. Dùng làm thuốc tiêu chất nhầy trong bệnh nhầy nhớt (mucoviscidosis) như xơ nang tuyến tụy. Dược lực học Acetylcystein được dùng làm thuốc tiêu chất nhầy, có tác dụng làm giảm độ quánh của đàm ở phổi có hoặc không có mủ bằng cách tách đôi cầu nối disulfua trong mucoprotein và tạo thuận lợi để tống đàm ra ngoài bằng phản xạ ho, dẫn lưu tư thế hoặc bằng phương pháp cơ học. Acetylcystein còn dùng để bảo vệ, chống gây độc cho gan do quá liều paracetamol, bằng cách duy trì hoặc khôi phục nồng độ glutathion của gan. Đây là chất cần thiết để làm bất hoạt chất chuyển hóa trung gian của paracetamol gây độc cho gan. Dược động học Acetylcystein được hấp thu nhanh ở đường tiêu hóa. Thuốc đạt nồng độ đỉnh trong huyết tương sau khoảng 0,5 - 1 giờ sau khi uống liều 200 đến 600 mg. Sinh khả dụng bằng đường uống thấp do thuốc bị chuyển hóa trong thành ruột và chuyển hóa bước đầu trong gan. Tại gan, thuốc bị khử acetyl thành cystein và sau đó được chuyển hóa. Ðộ thanh thải thận có thể chiếm 30% độ thanh thải toàn thân. Thời gian bán thải của thuốc là 6,25 giờ.

Thành phần

Acetylcysteine 200mg

Cách dùng

Cách dùng Thuốc Acetylcystein 200 mg dùng đường uống. Liều dùng Dạng bào chế của viên nang cứng Acetylcystein 200 mg không thích hợp sử dụng cho trẻ em từ 2 đến 6 tuổi. Người lớn và trẻ em trên 6 tuổi: 1 viên/lần x 3 lần/ngày. Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế. Làm gì khi dùng quá liều? Triệu chứng Tương tự như triệu chứng của phản vệ, nhưng nặng hơn nhiều: Giảm huyết áp , suy hô hấp, tan máu, đông máu rải rác nội mạch và suy thận. Xử trí Chủ yếu điều trị theo triệu chứng. Làm gì khi quên 1 liều? Nếu bạn quên một liều thuốc, hãy dùng càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Lưu ý rằng không nên dùng gấp đôi liều đã quy định.

Lưu ý và cảnh báo

Phụ nữ có thai

Mô tả chi tiết

Acetylcystein 200mg là gì? Thuốc Acetylcystein 200 mg được sản xuất bởi Công ty cổ phần dược phẩm Imexpharm, có thành phần chính là Acetylcystein. Thuốc Acetylcystein 200 mg được sử dụng để điều trị các bệnh lý đường hô hấp có đờm nhầy quánh như viêm phế quản cấp và mạn và dùng làm thuốc tiêu chất nhầy trong bệnh nhầy nhớt (mucoviscidosis) như xơ nang tuyến tụy. Thuốc Acetylcystein 200 mg được bào chế dưới dạng viên nang cứng. Hộp 10 vỉ x 10 viên nang cứng.

Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.