← Danh mục thuốc

Thông tin sản phẩm tham khảo

Thuốc Acetylcystein 200mg Khapharco tiêu nhầy trong bệnh viêm phế quản, bệnh nhầy nhớt (10 vỉ x 10 viên)

Thuốc Acetylcystein là sản phẩm của Khapharco chứa hoạt chất Acetylcystein dùng làm tiêu chất nhầy trong bệnh nhầy nhớt, bệnh lý hô hấp có đờm nhầy quánh như trong viêm phế quản cấp và mạn tính và làm sạch thường quy trong mở khí quản.

Thương hiệu
Khapharco
Phân loại
Thuốc không kê đơn
Số đăng ký
893100810024
Quy cách/đơn vị
Hộp
Nhà sản xuất
KHAPHARCO

Công dụng / chỉ định

Chỉ định Thuốc Acetylcystein chỉ định giúp tiêu chất nhầy trong bệnh nhầy nhớt, bệnh lý hô hấp có đờm nhầy quánh như trong viêm phế quản cấp và mạn tính và làm sạch thường quy trong mở khí quản. Dược lực học Acetylcystein là dẫn chất N-acetyl của L-cystein, một acid amin tự nhiên. Thuốc có tác dụng làm tiêu chất nhầy do sulhydryl tự do, làm giảm độ quánh của đờm ở phổi có mủ hoặc không bằng cách tách đôi cầu nối disulfua trong mucoprotein và tạo điều kiện thuận lợi để tống đờm ra ngoài bằng cách ho, dẫn lưu tư thế hoặc bằng phương pháp cơ học. Dược động học Hấp thu Sau khi uống, acetylcystein được hấp thu nhanh ở đường tiêu hóa và đạt nồng độ đỉnh trong huyết tương khoảng 0,5 – 1 giờ sau khi uống liều 200 – 600 mg. Sinh khả dụng đường uống thấp, khoảng 4 – 10% liều dùng. Phân bố 83% thuốc gắn với protein huyết tương. Chuyển hóa Acetylcystein chuyển hóa trong thành ruột và chuyển hóa bước đầu ở gan, bị gan khử acetyl thành cystein và sau đó được chuyển hóa. Thải trừ Thời gian bán thải của thuốc trung bình 2 giờ. Độ thanh thải thận có thể chiếm 30% độ thanh thải toàn thân.

Thành phần

Acetylcysteine 200mg

Cách dùng

Cách dùng Thuốc dạng viên dùng đường uống. Liều dùng  Người lớn và trẻ em trên 7 tuổi: 200 mg x 3 lần/ngày. Không có yêu cầu đặc biệt về xử lý thuốc sau khi sử dụng. Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế. Làm gì khi dùng quá liều? Triệu chứng Giảm huyết áp, suy hô hấp, tan máu, đông máu rải rác nội mạch và suy thận. Xử trí Chuyển ngay đến cơ sở y tế gần nhất để điều trị, chủ yếu là điều trị theo triệu chứng. Trong trường hợp khẩn cấp, hãy gọi ngay cho Trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến trạm Y tế địa phương gần nhất. Làm gì khi quên 1 liều? Bổ sung liều ngay khi nhớ ra. Tuy nhiên, nếu thời gian giãn cách với liều tiếp theo quá ngắn thì bỏ qua liều đã quên và tiếp tục lịch dùng thuốc. Không dùng liều gấp đôi để bù cho liều đã bị bỏ lỡ.

Lưu ý và cảnh báo

Phụ nữ có thai

Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.