Acetylcystein Nadyphar (Hộp 30 gói)
Acetylcystein Nadyphar là gì? Acetylcystein Nadyphar có thành phần chính Acetylcystein có tác dụng tiêu nhầy, dùng trong điều trị bệnh lý hô hấp có đờm nhầy quánh như trong viêm phế quản cấp và mãn tính, và làm sạch thường quy trong mở khí quản.
- Thương hiệu
- Nadyphar
- Phân loại
- Thuốc không kê đơn
- Quy cách/đơn vị
- Hộp
- Nhà sản xuất
- Nadyphar
Công dụng / chỉ định
Công dụng của Acetylcystein Nadyphar Công dụng (Chỉ định) Thuốc làm loãng đờm được dùng trong các chứng bệnh đường hô hấp như: Bệnh về phổi: Viêm phế quản, viêm khí phế quản, ngăn ngừa các biến chứng hô hấp ở bệnh nhân nhiễm khuẩn, tăng tiết phế quản, khí phế thũng. Bệnh tai mũi họng: Viêm xoang, viêm mũi, viêm họng. Dược động học (Tác động của cơ thể với thuốc) - Sau khi uống, acetylcystein được hấp thu nhanh ở đường tiêu hóa và bị gan khử acetyl thành cystein, sau đó được chuyển hóa. Đạt nồng độ đỉnh huyết tương trong khoảng 0.5 đến 1 giờ sau khi uống liều 200 đến 600mg. Khả dụng sinh học khi uống thấp có thể do chuyển hóa trong thành ruột và chuyển hóa bước đầu trong gan. Độ thanh thải thận chiếm 30% độ thanh thải toàn thân. - Sau khi uống, nửa đời cuối của acetylcystein toàn phần là 6.25 giờ. Dược lực học (Tác động của thuốc lên cơ thể) - Acetylcystein là dẫn chất N-acetyl của L-cystein một amino-acid tự nhiên. - Acetylcystein được dùng làm thuốc tiêu chất nhầy và thuốc giải độc khi quá liều Paracetamol, giảm độ quánh của đàm ở phổi có mủ hoặc không bằng cách tách đôi cầu nối disulfua trong mucoprotein và tạo thuận lợi để tống đàm ra ngoài bằng ho, dẫn lưu tư thế hoặc bằng phương pháp cơ học. - Acetylcystein dùng để bảo vệ chống gây độc cho gan do quá liều paracetamol, bằng cách duy trì hoặc khôi phục nồng độ glutathion của gan là chất cần thiết để làm bất hoạt chất chuyển hóa trung gian của paracetamol gây độc cho gan. Trong quá liều paracetamol, một lượng lớn chất chuyển hóa này được tạo ra vì đường chuyển hóa chính (liên hợp glucuronid và sulfat) trở thành bão hòa. - Acetylcystein chuyển hóa thành cystein kích thích gan tổng hợp glutathion và do đó, acetylcystein có thể bảo vệ được gan nếu bắt đầu điều trị trong vòng 12 giờ sau quá liều paracetamol. Bắt đầu điều trị càng sớm càng tốt
Thành phần
Thành phần của Acetylcystein Nadyphar Thành phần Hoạt chất: Acetylcystein 200mg. Tá dược vừa đủ 1 gói 1 gam thuốc bột
Cách dùng
Cách dùng của Acetylcystein Nadyphar Cách dùng - Liều dùng: Theo sự chỉ dẫn của thầy thuốc, trung bình: - Người lớn và trẻ em trên 7 tuổi: uống mỗi lần 1 gói, ngày 3 lần. - Trẻ em từ 2 - 7 tuổi: uống mỗi lần 1 gói, ngày 2 lần. Hòa trong nửa ly nước để uống, nên dùng riêng với các kháng sinh. Quá liều - Các triệu chứng quá liều tương tự như triệu chứng của phản vệ, đặc biệt là giảm huyết áp, suy hô hấp, tan máu, đông máu rải rác nội mạch, suy thận. - Xử trí: Điều trị quá liều theo triệu chứng.
Lưu ý và cảnh báo
Những điều cần lưu ý khi sử dụng Tương tác thuốc Acetylcystein là một chất khử nên không phù hợp với các chất oxy-hóa. Không được dùng đồng thời các thuốc ho khác hoặc bất cứ thuốc nào làm giảm bài tiết phế quản trong thời gian điều trị bằng acetylcystein. Chống chỉ định Tiền sử hen. Quá mẫn với acetylcystein. Phenylceton niệu. Trẻ em dưới 2 tuổi. Thận trọng khi sử dụng Bệnh nhân bị loét dạ dày, tá tràng. Trong thời gian điều trị không được dùng đồng thời với các thuốc chống ho khác hoặc thuốc làm giảm bài tiết phế quản. Giám sát chặt chẽ người bệnh có nguy cơ phát hen, người có tiền sử dị ứng, nếu có co thắt phế quản phải ngưng dùng thuốc. - Thai kỳ và cho con bú Thuốc sử dụng được cho phụ nữ có thai và cho con bú.
Mô tả chi tiết
Acetylcystein Nadyphar là gì? Acetylcystein Nadyphar có thành phần chính Acetylcystein có tác dụng tiêu nhầy, dùng trong điều trị bệnh lý hô hấp có đờm nhầy quánh như trong viêm phế quản cấp và mãn tính, và làm sạch thường quy trong mở khí quản.
Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.