← Danh mục thuốc

Thông tin sản phẩm tham khảo

Agi-Bromhexine 16mg (10 vỉ x 10 viên/hộp)

Hoạt chất: Hoạt chất: Bromhexin hydroclorid 16mgCông dụng: Rối loạn tiết dịch phế quản, nhất là trong viêm phế quản cấp tính, đợt cấp tính của viêm phế quản mạn tính...Đối tượng sử dụng: Người lớnHình thức: Viên nangThương hiệu: AgimexpharmNơi sản xuất: Công ty cổ phần dược phẩm Agimexpharm (Việt Nam)*Thuốc chỉ dùng theo đơn của bác sĩ

Thương hiệu
AGIPHARM
Phân loại
Thuốc kê đơn
Quy cách/đơn vị
Hộp
Nhà sản xuất
Agimexpharm

Công dụng / chỉ định

Rối loạn tiết dịch phế quản, nhất là trong viêm phế quản cấp tính, đợt cấp tính của viêm phế quản mạn tính...

Thành phần

Bromhexin Hydroclorid 16mg

Lưu ý và cảnh báo

Sản phẩm này chỉ bán khi có chỉ định của bác sĩ, mọi thông tin trên đây chỉ mang tính chất tham khảo. Vui lòng đọc kĩ thông tin chi tiết ở tờ hướng dẫn sử dẫn của sản phẩm.

Mô tả chi tiết

Th&agrave;nh phần Hoạt chất:&nbsp;Bromhexin hydroclorid&nbsp;16mg &nbsp; Chỉ định (Thuốc d&ugrave;ng cho bệnh g&igrave;?) - Rối loạn tiết dịch phế quản, nhất l&agrave; trong vi&ecirc;m phế quản cấp t&iacute;nh, đợt cấp t&iacute;nh của vi&ecirc;m phế quản mạn t&iacute;nh. - Bromhexin thường được d&ugrave;ng như một chất bổ trợ với kh&aacute;ng sinh, khi bị nhiễm khuấn nặng đường h&ocirc; hấp. Chống chỉ định (Khi n&agrave;o kh&ocirc;ng n&ecirc;n d&ugrave;ng thuốc n&agrave;y?) Mẫn cảm với bromhexin hoặc với một th&agrave;nh phần n&agrave;o đ&oacute; c&oacute; trong thuốc. Liều d&ugrave;ng Người lớn v&agrave; trẻ em tr&ecirc;n 10 tuổi: 8-16 mg/lần, ng&agrave;y uống 3 lần. Thời gian điều trị kh&ocirc;ng qu&aacute; 8-10 ng&agrave;y trừ khi c&oacute; &yacute; kiến thầy thuốc. &nbsp; T&aacute;c dụng phụ &Iacute;t gặp, 1/1 000 < ADR < 1/100 - Ti&ecirc;u h&oacute;a: Đau v&ugrave;ng thượng vị, buồn n&ocirc;n, n&ocirc;n, ỉa chảy. - Thần kinh: Nhức đầu, ch&oacute;ng mặt, ra mồ h&ocirc;i. - Da: Ban da, m&agrave;y đay. - H&ocirc; hấp: Nguy cơ ứ dịch tiết phế quản ở người bệnh kh&ocirc;ng c&oacute; khả năng khạc đờm. Hiếm gặp, ADR < 1/1 000 - Ti&ecirc;u h&oacute;a: Kh&ocirc; miệng. - Gan: Tăng enzym transaminase AST, ALT. Th&ocirc;ng b&aacute;o cho B&aacute;c sĩ những t&aacute;c dụng kh&ocirc;ng mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc. &nbsp; Thận trọng (Những lưu &yacute; khi d&ugrave;ng thuốc) Thận trọng khi sử dụng: - Trong khi d&ugrave;ng bromhexin cần tr&aacute;nh phối hợp với thuốc ho v&igrave; c&oacute; nguy cơ ứ đọng đờm ở đường h&ocirc; hấp. - Bromhexin, do t&aacute;c dụng l&agrave;m ti&ecirc;u dịch nhầy, n&ecirc;n c&oacute; thể g&acirc;y huỷ hoại h&agrave;ng r&agrave;o ni&ecirc;m mạc dạ d&agrave;y; v&igrave; vậy, khi d&ugrave;ng cho người bệnh c&oacute; tiền sử lo&eacute;t dạ d&agrave;y phải rất thận trọng. - Cần thận trọng khi d&ugrave;ng cho người bệnh hen, v&igrave; bromhexin c&oacute; thể g&acirc;y co thắt phế quản ở một số người dễ mẫn cảm. - Sự thanh thải bromhexin v&agrave; c&aacute;c chất chuyển h&oacute;a c&oacute; thể bị giảm ở người bệnh bị suy gan hoặc suy thận nặng, n&ecirc;n cần phải thận trọng v&agrave; theo d&otilde;i. - Cần thận trọng khi d&ugrave;ng bromhexin cho người cao tuổi hoặc suy nhược qu&aacute; yếu, trẻ em, đặc biệt l&agrave; trẻ em dưới 2 tuổi, v&igrave; kh&ocirc;ng c&oacute; khả năng khạc đờm c&oacute; hiệu quả do đ&oacute; c&agrave;ng tăng ứ đờm T&aacute;c động của thuốc tr&ecirc;n người l&aacute;i xe v&agrave; vận h&agrave;nh m&aacute;y m&oacute;c: Chưa c&oacute; nghi&ecirc;n cứu n&agrave;o về ảnh hưởng của thuốc tr&ecirc;n người đang l&aacute;i xe v&agrave; vận h&agrave;nh m&aacute;y m&oacute;c. Sử dụng cho phụ nữ c&oacute; thai v&agrave; cho con b&uacute; Chưa c&oacute; nghi&ecirc;n cứu đầy đủ v&agrave; c&oacute; kiểm so&aacute;t về d&ugrave;ng bromhexin cho người mang thai, v&igrave; vậy kh&ocirc;ng khuyến c&aacute;o d&ugrave;ng bromhexin cho người mang thai. Thời kỳ cho con b&uacute;: Chưa biết bromhexin c&oacute; b&agrave;i tiết v&agrave;o sữa mẹ hay kh&ocirc;ng; v&igrave; vậy kh&ocirc;ng khuyến c&aacute;o d&ugrave;ng bromhexin cho phụ nữ nu&ocirc;i con b&uacute;. Nếu cần d&ugrave;ng thuốc th&igrave; tốt nhất l&agrave; kh&ocirc;ng cho con b&uacute;. Tương t&aacute;c thuốc (Những lưu &yacute; khi d&ugrave;ng chung thuốc với thực phẩm hoặc thuốc kh&aacute;c) - Kh&ocirc;ng phối hợp bromhexin với thuốc l&agrave;m giảm tiết dịch (giảm cả dịch tiết kh&iacute; phế quản) như c&aacute;c thuốc kiểu atropin (hoặc anticholinergic) v&igrave; l&agrave;m giảm t&aacute;c dụng của bromhexin. - Kh&ocirc;ng phối hợp với c&aacute;c thuốc chống ho. - Khi kết hợp bromhexin với c&aacute;c kh&aacute;ng sinh (amoxicilin, cefuroxim, erythromycin , doxycyclin) l&agrave;m tăng nồng độ kh&aacute;ng sinh v&agrave;o m&ocirc; phổi v&agrave; phế quản. &nbsp; Bảo quản: Để nơi kh&ocirc; m&aacute;t, tr&aacute;nh &aacute;nh s&aacute;ng, nhiệt độ dưới 30⁰C. Đ&oacute;ng g&oacute;i: Hộp 10 vỉ x 10 vi&ecirc;n Thương hiệu: Agimexpharm Nơi sản xuất: &nbsp;C&ocirc;ng ty cổ phần dược phẩm Agimexpharm (Việt Nam) Mọi th&ocirc;ng tin tr&ecirc;n đ&acirc;y chỉ mang t&iacute;nh chất tham khảo. Việc sử dụng thuốc phải tu&acirc;n theo hướng dẫn của b&aacute;c sĩ, dược sĩ. Vui l&ograve;ng đọc kĩ th&ocirc;ng tin chi tiết ở tờ rơi b&ecirc;n trong hộp sản phẩm. &nbsp;

Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.