Thuốc Alaxan United giảm các cơn đau cơ xương, nhức đầu, đau bụng kinh, nhức răng (10 vỉ x 10 viên)
Alaxan được sản xuất bởi Công ty TNHH United International Pharma, với thành phần chính Paracetamol và Ibuprofen, là thuốc dùng để điều trị các cơn đau cơ xương nhẹ đến trung bình; giảm nhức đầu, đau bụng kinh , đau sau nhổ răng và tiểu phẫu.
- Thương hiệu
- United
- Phân loại
- Thuốc không kê đơn
- Số đăng ký
- 893100840624
- Quy cách/đơn vị
- Hộp
- Nhà sản xuất
- CÔNG TY TNHH UNITED INTERNATIONAL PHARMA
Công dụng / chỉ định
Chỉ định Thuốc Alaxan được chỉ định dùng trong các trường hợp sau: Giảm các cơn đau cơ xương nhẹ đến trung bình như đau cổ, đau vai, đau lưng, căng cơ bắp tay hoặc bắp chân, cứng cơ cổ, viêm khớp , thấp khớp, viêm bao hoạt dịch, bong gân, viêm gân. Giảm nhức đầu , đau bụng kinh, nhức răng, đau sau nhổ răng và tiểu phẫu. Dược lực học Paracetamol có tác dụng giảm đau và hạ sốt bằng cách ức chế sự tổng hợp prostaglandin. Thuốc giảm đau bằng cách làm tăng ngưỡng chịu đau và hạ sốt thông qua tác động trên trung tâm điều nhiệt ở vùng dưới đồi. Ở liều điều trị, tác dụng giảm đau và hạ sốt của paracetamol tương đương với acid acetylsalicylic. Paracetamol không ảnh hưởng bất lợi trên chức năng tiểu cầu và sự đông máu. Ibuprofen là một dẫn xuất từ acid propionic, có tác dụng giảm đau, kháng viêm và hạ sốt. Là một chất kháng viêm không steroid (NSAID), ibuprofen có tác dụng ức chế enzyme cyclooxygenase, làm giảm sự tổng hợp prostaglandin. Ibuprofen được đánh giá là loại thuốc an toàn nhất trong số các thuốc kháng viêm không steroid. Thuốc có tác dụng kháng viêm và giảm đau tốt trong điều trị viêm khớp dạng thấp thiếu niên. Dược động học Paracetamol Hấp thu: Paracetamol được hấp thu nhanh chóng và hoàn toàn sau khi uống. Nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt được khoảng 30–60 phút sau khi uống. Phân bố: Khoảng 25% paracetamol trong máu kết hợp với protein huyết tương. Chuyển hoá: Paracetamol được chuyển hóa chủ yếu ở gan. Thải trừ: Độ thanh thải toàn phần của cơ thể là khoảng 5 mL/kg/phút. Độ thanh thải thận là khoảng 10 mL/phút, ít phụ thuộc vào tốc độ dòng tiểu và không phụ thuộc vào pH. Ibuprofen Hấp thu: Ibuprofen được hấp thu nhanh ở đường tiêu hóa và nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt được khoảng 1–2 giờ sau khi uống. Phân bố: Ibuprofen được gắn kết mạnh với protein huyết tương. Thải trừ: Thời gian bán thải khoảng 2 giờ. Thuốc nhanh chóng được bài tiết qua nước tiểu, khoảng 1% được bài tiết trong nước tiểu ở dạng không thay đổi và khoảng 14% ở dạng ibuprofen liên hợp.
Thành phần
Paracetamol 325mg, Ibuprofen 200mg
Cách dùng
Cách dùng Thuốc dùng đường uống. Không dùng lâu hơn 10 ngày nếu không có hướng dẫn của bác sĩ. Liều dùng Người lớn: Uống 1 viên mỗi 6 giờ khi cần, hoặc theo hướng dẫn của bác sĩ. Không dùng cho trẻ em dưới 12 tuổi. Người cao tuổi: Dùng liều thấp nhất trong thời gian ngắn nhất có thể. Nên theo dõi thường xuyên tác dụng phụ của thuốc. Bệnh nhân suy giảm chức năng gan và thận: Tác dụng không mong muốn sẽ được giảm thiểu tối đa khi sử dụng liều thấp nhất có tác dụng. Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế. Làm gì khi dùng quá liều? Nếu bệnh nhân đã dùng thuốc quá liều đề nghị, hãy hỏi ý kiến bác sĩ ngay lập tức. Điều trị gồm có súc rửa dạ dày. N-acetylcysteine là thuốc giải độc hiệu quả nếu được bắt đầu trong vòng 10–12 giờ sau khi uống quá liều, tuy nhiên N-acetylcysteine vẫn có tác dụng nếu được điều trị trong vòng 24 giờ. Làm gì khi quên 1 liều? Nếu bạn quên một liều thuốc, hãy dùng càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Lưu ý rằng không nên dùng gấp đôi liều đã quy định.
Lưu ý và cảnh báo
Suy gan thận
Mô tả chi tiết
Giới thiệu thuốc Alaxan United: Chỉ định: Dùng để giảm các cơn đau cơ xương nhẹ đến trung bình; giảm nhức đầu, đau bụng kinh, nhức răng, đau sau nhổ răng và tiểu phẫu. Cách dùng: Thuốc dùng đường uống. Đối tượng sử dụng: Người lớn và trẻ em từ 12 tuổi. Lưu ý khi sử dụng: Không dùng lâu hơn 10 ngày nếu không có hướng dẫn của bác sĩ. Không dùng cho trẻ em dưới 12 tuổi. Chống chỉ định: Quá mẫn với paracetamol, ibuprofen hay bất kỳ thành phần nào trong tá dược.
Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.