← Danh mục thuốc

Thông tin sản phẩm tham khảo

Thuốc Allermine 4mg Agimexpharm điều trị dị ứng cấp và mãn tính (10 vỉ x 20 viên)

Thuốc Allermine 4mg là sản phẩm của Dược phẩm Agimexpharm chứa hoạt chất Clorpheniramin Maleat dùng trong bệnh do dị ứng cấp và mãn tính ở đường hô hấp như: Sổ mũi mùa, viêm mũi, những triệu chứng dị ứng khác như viêm da tiếp xúc, mày đay, phù Quincke, dị ứng do thức ăn hoặc thuốc; ngứa ở người bệnh bị sởi hoặc thủy đậu.

Thương hiệu
Agimexpharm
Phân loại
Thuốc không kê đơn
Số đăng ký
893100144324
Quy cách/đơn vị
Hộp
Nhà sản xuất
CHI NHÁNH CÔNG TY CPDP AGIMEXPHARM

Công dụng / chỉ định

Chỉ định Thuốc Allermine 4mg chỉ định điều trị trong các trường hợp sau: Bệnh do dị ứng cấp và mãn tính ở đường hô hấp như: Sổ mũi mùa, viêm mũi, .... Những triệu chứng dị ứng khác như viêm da tiếp xúc, mày đay, phù Quincke, dị ứng do thức ăn hoặc thuốc; ngứa ở người bệnh bị sởi hoặc thủy đậu. Dược lực học Clorpheniramin maleat là một thuốc kháng histamin, tác dụng thông qua phong bế cạnh tranh các thụ thể H1 của các tế bào tác động. Clorpheniramin maleat cũng có tác dụng phụ chống tiết acetylcholin nên được dùng trị sổ mũi nhưng tác dụng này khác nhau nhiều giữa các cá thể. Dược động học Thuốc được hấp thu nhanh qua đường tiêu hóa. Thuốc được chuyển hóa nhanh và nhiều. Các chất chuyển hóa gồm có desmethyl- và didesmethyl-clorpheniramin và một số chất chưa được xác định, một hoặc nhiều chất trong số đó có hoạt tính. Thuốc được bài tiết chủ yếu qua nước tiểu.

Thành phần

Clorpheniramin maleat 4mg

Cách dùng

Cách dùng Thuốc Allermine 4mg dùng đường uống. Liều dùng Trẻ em dưới 06 tuổi: Theo sự chỉ dẫn của thầy thuốc. Trẻ em từ 06 đến 12 tuổi: Uống 1 viên/lần, 1-2 lần/ngày. Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: Uống 1 viên/lần, 3 – 4 lần/ngày. Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế. Làm gì khi dùng quá liều? Biểu hiện quá liều: Liều gây chết của clorpheniramin khoảng 25 – 50 mg/kg thể trọng. Những triệu chứng và dấu hiệu quá liều bao gồm an thần, kích thích nghịch thường hệ TKTW, loạn tâm thần, cơn động kinh, ngừng thở, co giật, tác dụng chống tiết acetylcholin, phản ứng loạn trương lực và trụy tim mạch, loạn nhịp. Ðiều trị: Ðiều trị triệu chứng và hỗ trợ chức năng sống, cần chú ý đặc biệt đến chức năng gan, thận, hô hấp, tim và cân bằng nước, điện giải. Rửa dạ dày hoặc gây nôn bằng siro ipecacuanha. Sau đó, cho dùng than hoạt và thuốc tẩy để hạn chế hấp thu. Khi gặp hạ huyết áp và loạn nhịp, cần được điều trị tích cực. Có thể điều trị co giật bằng tiêm tĩnh mạch diazepam hoặc phenytoin. Có thể phải truyền máu trong những ca nặng. Trong trường hợp khẩn cấp, hãy gọi ngay cho Trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến trạm Y tế địa phương gần nhất. Làm gì khi quên 1 liều? Bổ sung liều ngay khi nhớ ra. Tuy nhiên, nếu thời gian giãn cách với liều tiếp theo quá ngắn thì bỏ qua liều đã quên và tiếp tục lịch dùng thuốc. Không dùng liều gấp đôi để bù cho liều đã bị bỏ lỡ.

Lưu ý và cảnh báo

Những điều cần lưu ý khi sử dụng Trường hợp không nên sử dụng Thuốc Allermine 4mg Agimexpharm chống chỉ định tuyệt đối cho các đối tượng sau: Người có tiền sử mẫn cảm hoặc dị ứng với bất kỳ thành phần nào có trong công thức thuốc. Bệnh nhân đang trong cơn hen phế quản cấp tính. Người bị phì đại tuyến tiền liệt. Bệnh nhân mắc glôcôm góc hẹp. Người bị tắc cổ bàng quang. Bệnh nhân loét dạ dày chít, tắc môn vị – tá tràng. Phụ nữ đang mang thai hoặc người đang nuôi con bằng sữa mẹ, trẻ sơ sinh và trẻ sinh non thiếu tháng. Người bệnh đang điều trị hoặc đã sử dụng các thuốc ức chế monoamin oxidase (MAO) trong vòng 14 ngày trước đó, do các chất ức chế MAO có khả năng làm tăng cường hoạt tính chống tiết acetylcholin của clorpheniramin. Cảnh báo và thận trọng Tác dụng gây an thần của hoạt chất clorpheniramin sẽ tăng lên đáng kể khi người bệnh uống rượu hoặc dùng đồng thời với các nhóm thuốc an thần khác. Do tác dụng phụ chống tiết acetylcholin, thuốc có thể làm gia tăng nguy cơ bí tiểu tiện, đặc biệt cần thận trọng ở những đối tượng bị phì đại tuyến tiền liệt, tắc nghẽn đường niệu, tắc môn vị tá tràng, và có thể khiến tình trạng của người bệnh nhược cơ trở nên trầm trọng hơn. Ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc Thuốc có khả năng gây ra trạng thái buồn ngủ và ngủ gà, do đó cần tránh sử dụng cho những người đang thực hiện các công việc đòi hỏi sự tỉnh táo như lái xe hoặc vận hành máy móc thiết bị. Sử dụng trong thai kỳ Chỉ cân nhắc sử dụng clorpheniramin cho phụ nữ mang thai trong trường hợp thật sự cần thiết. Việc dùng thuốc này trong 3 tháng cuối của thai kỳ có thể gây ra các phản ứng nguy hiểm, điển hình là cơn động kinh ở trẻ sơ sinh. Sử dụng khi đang cho con bú Hoạt chất clorpheniramin có khả năng bài tiết qua sữa mẹ và có thể gây ức chế quá trình tiết sữa. Do các thuốc kháng histamin có nguy cơ gây ra những phản ứng phụ nghiêm trọng đối với trẻ bú mẹ, người mẹ cần cân nhắc kỹ lưỡng giữa việc ngừng cho con bú hoặc ngừng sử dụng thuốc, dựa trên mức độ cần thiết của việc điều trị đối với người mẹ. Tương tác với thuốc khác Các thuốc ức chế monoamin oxydase (MAO): Làm kéo dài và tăng cường đáng kể tác dụng chống tiết acetylcholin của các thuốc kháng histamin. Ethanol (rượu) hoặc các thuốc an thần gây ngủ: Có thể làm tăng tác dụng ức chế hệ thần kinh trung ương của hoạt chất clorpheniramin. Phenytoin: Clorpheniramin có khả năng ức chế quá trình chuyển hóa phenytoin tại gan, dẫn đến nguy cơ tích lũy và gây ngộ độc phenytoin.

Mô tả chi tiết

Thuốc Allermine 4mg Agimexpharm là gì? Thuốc Allermine 4mg Agimexpharm là một dược phẩm được sản xuất bởi Công ty Cổ phần Dược phẩm Agimexpharm. Chế phẩm này chứa hoạt chất Clorpheniramin maleat, được chỉ định để điều trị các bệnh lý dị ứng cấp tính và mãn tính xảy ra ở đường hô hấp, bao gồm viêm mũi dị ứng và sổ mũi theo mùa. Ngoài ra, thuốc còn giúp cải thiện các biểu hiện dị ứng khác như mày đay, phù Quincke, viêm da tiếp xúc, dị ứng do thức ăn hoặc phản ứng với thuốc, đồng thời hỗ trợ giảm ngứa cho bệnh nhân đang mắc sởi hoặc thủy đậu.

Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.