← Danh mục thuốc

Thông tin sản phẩm tham khảo

Ameflu Night Time (Hộp 10 vỉ x 10 viên)

Hoạt chất: Acetaminophen 500mg, phenylephrine 10mg, dextromethorphan 15mg...Công dụng: Làm các triệu chứng cảm lạnh thông thườngĐối tượng sử dụng: Người lớn và trẻ em trên 6 tuổiHình thức: Viên nén bao phimThương hiệu: OPVNơi sản xuất: Công ty cổ phần dược phẩm OPV (Việt Nam)*Thuốc chỉ dùng theo đơn của bác sĩ.

Thương hiệu
Ameflu
Phân loại
Thuốc kê đơn
Số đăng ký
VD-17495-12
Quy cách/đơn vị
Hộp
Nhà sản xuất
OPV

Công dụng / chỉ định

Công dụng của Ameflu Night Time Tác dụng của các hoạt chất trong Ameflu Night Time (viên) Acetaminophen: Hoạt chất này mang lại khả năng hạ thân nhiệt và xoa dịu cơn đau đầu, song không sở hữu đặc tính kháng viêm tương tự như Acetyl Salicylate (Aspirin). Cơ chế hạ sốt của Acetaminophen dựa trên việc can thiệp vào enzyme COX thuộc hệ thần kinh trung ương và tác động trực tiếp tới trung tâm điều nhiệt. Quá trình này giúp cơ thể tăng cường phân tán nhiệt lượng, hạn chế sản sinh nhiệt để thiết lập lại trạng thái cân bằng cho hệ thống điều hòa thân nhiệt. Hiệu quả hạ nhiệt chỉ xuất hiện ở những đối tượng đang bị sốt và không gây ảnh hưởng đến người có nhiệt độ cơ thể bình thường. Đối với khả năng giảm đau, Acetaminophen ức chế quá trình sản sinh các PG, từ đó làm suy giảm độ nhạy cảm của các đầu dây thần kinh trước những tác nhân gây đau xuất hiện từ phản ứng viêm. Pseudoephedrine: Sự góp mặt của Pseudoephedrine HCl giúp giảm thiểu tình trạng sung huyết tại niêm mạc đường thở, đặc biệt là khu vực hô hấp trên, nhờ đó cải thiện rõ rệt các biểu hiện như chảy nước mắt và tiết dịch mũi. Chlorpheniramine: Với vai trò là một chất kháng histamin (chất trung gian hóa học kích hoạt các phản ứng viêm), Chlorpheniramine maleate giúp ngăn chặn và kiểm soát tiến trình viêm trong cơ thể. Dextromethorphan: Thành phần Dextromethorphan Hydrobromid trong viên uống mang lại hiệu quả cắt cơn ho, chuyên dùng để kiểm soát tình trạng ho khan kéo dài (ho không kèm đờm) và hoàn toàn không có khả năng làm loãng hay tống đờm. Chỉ định sử dụng Thuốc được khuyên dùng cho các trường hợp lâm sàng dưới đây: Xoa dịu cảm giác bứt rứt, nghẹt cứng ở mũi; khắc phục các triệu chứng chảy nước mắt, hắt hơi liên tục, chảy nước mũi, mang lại hiệu quả cao khi điều trị viêm mũi dị ứng và các bệnh lý tương tự. Xóa tan cơn đau đầu cũng như tình trạng ê ẩm, đau mỏi khắp cơ thể. Đẩy lùi cơn sốt do ảnh hưởng của cảm cúm. Đặc biệt, nhờ đặc tính không gây tổn thương hay kích ứng niêm mạc đường tiêu hóa của Acetaminophen so với nhóm kháng viêm không Steroid khác, sản phẩm này hoàn toàn an toàn cho những bệnh nhân đang mắc hội chứng dạ dày tá tràng.

Thành phần

Thành phần của Ameflu Night Time Hoạt chất trong mỗi viên nén Mỗi viên sản phẩm được cấu tạo từ các hoạt chất với liều lượng chi tiết như sau: Acetaminophen : sở hữu hàm lượng 500mg . Pseudoephedrine HCl: được tích hợp với lượng 30 mg . Dextromethorphan HBr: có mặt trong công thức với mức 15 mg . Chlorpheniramine maleate: chiếm tỷ lệ 2mg . Tá dược và Dạng trình bày Bên cạnh các dược chất chính kể trên, nhà sản xuất còn bổ sung thêm hệ thống tá dược với hàm lượng vừa đủ cho một viên. Về mặt cảm quan, nhà sản xuất định dạng sản phẩm này dưới dạng viên nén dài bao phim.

Cách dùng

Cách dùng Ameflu Night Time Liều dùng phù hợp Người lớn cùng trẻ em từ 12 tuổi trở lên: Sử dụng liều lượng 1 viên cho 1 lần uống. Khoảng cách giữa các lần dùng là từ 4 đến 6 tiếng, đồng thời giới hạn tối đa trong vòng 24 giờ là 8 viên . Trẻ em trên 6 tuổi: Sử dụng liều lượng 1/2 viên cho 1 lần uống. Khoảng cách giữa các lần dùng là từ 4 đến 6 giờ, đồng thời giới hạn tối đa trong vòng 24 giờ là 4 viên . Lưu ý quan trọng: Người bệnh cần tuân thủ nghiêm ngặt định lượng đã quy định, việc tự ý thay đổi liều lượng bị nghiêm cấm nhằm phòng tránh nguy cơ ngộ độc. Hướng dẫn cách sử dụng Khi uống thuốc, người dùng cần chuẩn bị một ly nước đầy với dung tích dao động từ 150ml đến 200ml . Yêu cầu nuốt nguyên viên thuốc, không được thực hiện hành vi nhai hoặc nghiền vụn thuốc trước khi uống, tránh tình trạng hoạt chất phóng thích quá nhanh dẫn tới quá liều. Viên thuốc cần được uống ngay sau khi bóc ra khỏi vỉ/bao bì, tránh để sản phẩm tiếp xúc với môi trường không khí bên ngoài quá lâu gây ảnh hưởng đến chất lượng. Khi dùng quá liều phải làm sao? Khi dùng quá liều Ameflu Night Time (viên), cơ thể sẽ xuất hiện các triệu chứng tương tự như tác dụng phụ nhưng với mức độ nghiêm trọng và nguy hiểm hơn. Nếu có bất kỳ nghi ngờ nào về việc sử dụng thuốc quá liều (dù do vô ý hay cố ý), cần lập tức liên hệ trung tâm cấp cứu hoặc chuyển ngay người bệnh đến cơ sở y tế gần nhất để được can thiệp y khoa kịp thời.

Lưu ý và cảnh báo

Những điều cần lưu ý khi sử dụng Trường hợp không nên sử dụng Nhằm tránh các phản ứng có hại nghiêm trọng, những đối tượng sau đây không được phép sử dụng Ameflu Night Time (viên): Người có tiền sử dị ứng hoặc mẫn cảm với bất kỳ hoạt chất, tá dược nào của thuốc, hoặc các dược phẩm có thành phần tương tự. Người đang bị các bệnh lý về gan hoặc thận ở cả giai đoạn cấp tính và mãn tính. Bệnh nhân bị thiếu máu tái phát nhiều lần (do hoạt chất Acetaminophen có khả năng cản trở quá trình vận chuyển oxy đến các mô và cơ quan, nếu dùng liều cao hoặc kéo dài dễ dẫn đến hiện tượng xanh tím da, niêm mạc). Người bị thiếu hụt men Glucose-6-Phosphat Dehydrogenase (G6PD). Phụ nữ đang lên kế hoạch mang thai, người đang trong thai kỳ hoặc các bà mẹ đang nuôi con bằng sữa mẹ. Trẻ em chưa đủ 6 tuổi. Người đang gặp cơn hen cấp tính, người bị phì đại tuyến tiền liệt lành tính, hoặc người bị tắc nghẽn cổ bàng quang (do thuốc có đặc tính gây co thắt cơ trơn, dễ dẫn đến nguy cơ bí tiểu do co thắt cơ bàng quang). Người đang điều trị bằng các thuốc ức chế Monoamine Oxidase (nhóm thuốc chống trầm cảm MAOI) hoặc mới ngừng thuốc này chưa quá 14 ngày. Tương tác với thuốc khác Việc phối hợp Ameflu Night Time (viên) với các hoạt chất khác có thể làm thay đổi hiệu quả điều trị hoặc gia tăng độc tính. Cần tránh các tương tác sau: Thuốc ức chế Monoamine Oxidase (MAOI): Không phối hợp chung với Ameflu Night Time (viên). Các thuốc hạ sốt, giảm đau khác: Tránh dùng đồng thời để ngăn ngừa nguy cơ quá liều và ngộ độc. Rượu, bia và đồ uống có cồn: Tránh sử dụng vì chất cồn làm tăng độc tính trên gan của Paracetamol có trong công thức thuốc. Thuốc chống co giật (như Phenytoin, Carbamazepin, các Barbiturat) và dẫn chất Isoniazid: Không được dùng chung với thuốc này. Các Amin cường giao cảm: Tránh phối hợp cùng Ameflu Night Time (viên). Thuốc chẹn Beta và thuốc điều trị tăng huyết áp: Sự kết hợp này có thể dẫn đến các phản ứng bất lợi nguy hiểm cho sức khỏe. Thuốc chống trầm cảm ba vòng (như Amitriptylin, Imipramin): Không sử dụng đồng thời. Alcaloid nấm cựa gà (Ergotamin, Methylsergid): Tránh phối hợp do nguy cơ phát sinh độc tính cao. Digoxin: Không dùng chung vì có khả năng cản trở quá trình đào thải Dextromethorphan tại gan. Atropin, Ethanol, các thuốc an thần gây ngủ hoặc Phenytoin: Không được dùng đồng thời với Ameflu Night Time (viên). Cảnh báo và thận trọng Quá trình chuyển hóa của thuốc tạo ra các chất có độc tính cao đối với gan. Do đó, người dùng cần giám sát chặt chẽ chức năng gan và tuyệt đối không lạm dụng thuốc, bởi tổn thương gan có thể diễn ra âm thầm không có triệu chứng báo trước. Thuốc có khả năng gây buồn ngủ, do đó người vận hành máy móc hoặc điều khiển phương tiện giao thông cần thận trọng khi dùng. Nghiêm cấm sử dụng các loại đồ uống chứa cồn trong thời gian dùng thuốc để hạn chế tối đa độc tính phá hủy gan. Cần đặc biệt thận trọng khi chỉ định thuốc cho những người bị suy giảm chức năng thận mức độ nhẹ. Người bệnh bắt buộc phải đọc kỹ tờ hướng dẫn đi kèm hộp thuốc Ameflu Night Time (viên) trước khi bắt đầu điều trị. Lưu ý trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú Tuyệt đối không dùng Ameflu Night Time (viên) cho nhóm đối tượng là phụ nữ đang có dự định mang thai, người đang mang thai hoặc người đang trong giai đoạn cho con bú.

Mô tả chi tiết

Ameflu Night Time là gì? Sản phẩm mang lại hiệu quả đẩy lùi nhanh chóng các triệu chứng khó chịu do bệnh cảm lạnh gây ra, bao gồm: Hệ hô hấp: Làm dịu cơn ho, giảm đau rát họng, khắc phục tình trạng nghẹt mũi (sung huyết mũi), hắt hơi liên tục và chảy nước mũi. Mắt: Ngăn chặn tình trạng ngứa mắt và chảy nước mắt. Toàn thân: Hạ sốt nhanh chóng và xoa dịu các cơn nhức đầu.

Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.