← Danh mục thuốc

Thông tin sản phẩm tham khảo

Siro ho Antituss Plus Mekophar vị dâu hỗ trợ giảm ho (60ml)

Sirô ho Antituss Plus được sản xuất bởi công ty cổ phần hóa – dược phẩm Mekophar, thành phần chính là dextromethorphan hydrobromide, chlorpheniramine maleate, sodium citrate dihydrate, guaifenesin (glyceryl guaiacolate), là thuốc được dùng để giảm ho do cảm lạnh, ho gà, sởi, kích thích nhẹ ở phế quản, họng hay hít phải chất kích thích và giảm ho do các viêm nhiễm đường hô hấp. Sirô ho Antituss Plus được bào chế dưới dạng siro thuốc và được đóng gói theo quy cách: Hộp 1 chai 60 ml.

Thương hiệu
Mekophar
Phân loại
Thuốc kê đơn
Số đăng ký
893110170425
Quy cách/đơn vị
Chai
Nhà sản xuất
MEKOPHAR

Công dụng / chỉ định

Chỉ định Thuốc Sirô ho Antituss Plus được chỉ định dùng trong các trường hợp giảm ho do: Cảm lạnh, cúm, ho gà, sởi, kích thích nhẹ ở phế quản, họng hay hít phải chất kích thích. Các viêm nhiễm đường hô hấp: Viêm phế quản, viêm phổi, viêm phổi – phế quản, viêm họng, viêm thanh quản, viêm khí quản, viêm khí phế quản. Dược lực học Sirô ho Antituss Plus là một thuốc trị ho, làm long đàm nhưng không gây nghiện. Làm gia tăng đáng kế dịch tiết đường hô hấp, từ đó làm loãng đàm và các chất tiết khác của phế quản khiến chúng dễ bị tống xuất. Antituss Plus cũng chứa chất kháng histamin, có hiệu quả cao trong điều trị ho do dị ứng. Dược động học Chưa có thông tin.

Thành phần

Dextromethorphan hydrobromid 60mg, Chlorpheniramine Maleate 15.96mg, Sodium Citrate 1596mg, Guaifenesin 600mg

Cách dùng

Cách dùng Thuốc dùng đường uống. Liều dùng Liều dùng: Theo chỉ dẫn của bác sỹ. Liều đề nghị: Mỗi ngày uống 2 – 3 lần. Trẻ em Trẻ em dưới 2 tuổi: Theo chỉ định của bác sỹ. Từ 2 – dưới 6 tuổi: 1 muỗng cà phê (5 ml). Từ 6 – 12 tuổi: 2 muỗng cà phê (10 ml). Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi 3 muỗng cà phê (15 ml). Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế. Làm gì khi dùng quá liều? Triệu chứng quá liều của dextromethorphan bao gồm buồn nôn, nôn, nhìn mờ, rung giật nhãn cầu, ảo giác, bí tiểu, suy hô hấp, co giật. Điều trị: Hỗ trợ, dùng naloxone 2 mg tiêm tĩnh mạch, cho dùng nhắc lại tới tổng liều 10 mg nếu cần. Triệu chứng quá liều của chlorpheniramine bao gồm an thần, kích thích nghịch thường hệ thần kinh trung ương, loạn tâm thần, cơn động kinh, ngừng thở, co giật, tác dụng chống tiết acetylcholin, phản ứng loạn trương lực và trụy tim mạch, loạn nhịp. Điều trị triệu chứng và hỗ trợ chức năng sống, cần chú ý đặc biệt đến chức năng gan, thận, hô hấp, tim và cân bằng nước điện giải. Rửa dạ dày hoặc gây nôn bằng siro ipecacuanha. Sau đó, cho dùng than hoạt và thuốc tẩy để hạn chế hấp thu. Khi gặp hạ huyết áp và loạn nhịp, cần được điều trị tích cực. Có thể điều trị co giật bằng tiêm tĩnh mạch diazepam hoặc phenytoin. Có thể phải truyền máu trong những ca nặng. Nếu trường hợp quá liều xảy ra, đề nghị đến ngay cơ sở y tế gần nhất để nhân viên y tế có phương pháp xử lý. Làm gì khi quên 1 liều? Nếu bạn quên một liều thuốc, hãy dùng càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Lưu ý rằng không nên dùng gấp đôi liều đã quy định.

Lưu ý và cảnh báo

Phụ nữ cho con bú

Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.