Viên nén Becacold-E trị các triệu chứng ho cảm thông thường (5 vỉ x 20 viên)
Hoạt chất: Acetaminophen 500mg,cafein 25mg,phenylephrin HCl 5mg Công dụng: điều trị các triệu chứng cảm thông thường, viêm mũi dị ứng, viêm mũi vận mạch, viêm màng nhầy xuất tiết do cúm và các rối loạn của đường hô hấp trên.Đối tượng sử dụng: Trẻ em trên 11 tuổi, người lớnHình thức: Viên nénThương hiệu:ENLIENơi sản xuất: Công ty Cổ Phần Dược ENLIE (Việt Nam)
- Thương hiệu
- Excl. Enlie
- Phân loại
- Thuốc không kê đơn
- Số đăng ký
- 893100584524
- Quy cách/đơn vị
- Hộp
- Nhà sản xuất
- Công ty Cổ Phần Dược Enlie
Công dụng / chỉ định
Công dụng của Becacold E Sản phẩm có khả năng cải thiện và làm giảm hiệu quả các biểu hiện lâm sàng liên quan đến những bệnh lý tổn thương đường hô hấp. Chỉ định sử dụng Cảm cúm. Viêm mũi dị ứng. Viêm mũi vận mạch. Tổn thương trầy xước ở vùng màng nhầy do cúm hoặc do các rối loạn xảy ra tại đường hô hấp trên.
Thành phần
Thành phần của Viên nén Becacold E Mỗi viên nén Becacold E được cấu tạo từ các hoạt chất với hàm lượng chi tiết như sau: Acetaminophen: 500mg Cafein: 25mg Phenylephrin HCl: 5mg Dạng bào chế của sản phẩm: Viên nén.
Cách dùng
Cách dùng Viên nén Becacold E Hướng dẫn cách sử dụng Thuốc được dùng bằng đường uống trực tiếp cùng một lượng nước đun sôi để nguội vừa đủ. Người bệnh nên uống thuốc vào thời điểm sau khi ăn khoảng 20 đến 30 phút. Tuyệt đối không sử dụng những viên thuốc đựng trong vỉ đã bị rách màng bảo vệ hoặc có các dấu hiệu hư hỏng, biến chất. Liều dùng phù hợp Người lớn: Uống mỗi lần từ 1 đến 2 viên, duy trì tần suất sử dụng từ 3 đến 4 lần mỗi ngày. Trẻ em dưới 11 tuổi: Không khuyến cáo sử dụng thuốc cho nhóm đối tượng này. Khi dùng quá liều phải làm sao? Hiện nay chưa ghi nhận báo cáo cụ thể nào về tình trạng quá liều khi sử dụng Becacold E. Trong trường hợp khẩn cấp, cần theo dõi sát sao các biểu hiện của người bệnh và đưa ngay đến cơ sở y tế gần nhất để được can thiệp kịp thời. Hướng xử trí cho từng hoạt chất khi dùng quá liều lượng như sau: Quá liều paracetamol: Có nguy cơ dẫn đến suy gan cấp tính. Phương pháp giải độc thường được áp dụng là sử dụng N-acetyl Cystein. Quá liều Cafein: Có thể gây ra các cơn đau vùng thượng vị, nôn mửa. Người bệnh sẽ được điều trị triệu chứng kết hợp dùng thuốc kháng thụ thể beta giao cảm. Quá liều Phenylephrin HCl: Dẫn đến các phản ứng như đau đầu, xuất hiện ảo giác, loạn nhịp tim. Bác sĩ sẽ chỉ định các biện pháp điều trị triệu chứng phù hợp. Khi quên 1 liều cần làm gì? Nếu bỏ lỡ một liều thuốc, người bệnh nên bổ sung ngay khi nhớ ra. Tuy nhiên, nếu thời điểm phát hiện đã gần sát với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và tiếp tục lịch trình dùng thuốc như bình thường, tuyệt đối không tự ý uống gấp đôi liều để bù đắp.
Lưu ý và cảnh báo
Những điều cần lưu ý khi sử dụng Trường hợp không nên sử dụng Dòng sản phẩm Becacold E được khuyến cáo không dùng cho những trường hợp sau: Cơ thể có phản ứng dị ứng hoặc quá mẫn với bất kỳ hoạt chất hay tá dược nào của sản phẩm. Bệnh nhân đang trong liệu trình hoặc vừa ngừng điều trị bằng nhóm thuốc ức chế monoamin oxidase chưa quá hai tuần. Người có bệnh lý nền liên quan đến suy giảm chức năng thận, tổn thương gan, huyết áp cao, hoạt động tuyến giáp quá mức (cường giáp), đái tháo đường và các vấn đề về tim mạch. ==>> Gợi ý sản phẩm thay thế: Để hỗ trợ cắt cơn đau và hạ thân nhiệt, bạn có thể tìm hiểu thêm dòng sản phẩm Thuốc A.C Mexcold (Chai 200 viên ). Tương tác với thuốc khác Việc kết hợp Becacold E với một số nhóm thuốc khác có thể làm thay đổi hoạt tính hoặc gia tăng tác dụng phụ, cụ thể: Nhóm thuốc phối hợp Hệ quả lâm sàng có thể xảy ra Dẫn chất indandion hoặc chất chống đông thuộc nhóm coumarin Kéo dài thời gian đông máu, khiến vết thương khó ngưng chảy máu hơn bình thường. Nhóm Phenothiazin Có nguy cơ khiến thân nhiệt giảm sâu một cách đột ngột và nghiêm trọng. Đồ uống chứa cồn (rượu), hoạt chất Isoniazid Gia tăng áp lực và độc tính hủy hoại tế bào gan. Các dòng thuốc điều trị co giật Làm tăng khả năng gây độc cho gan của thành phần Paracetamol. Hoạt chất Guanethidine, Bromocriptine Dễ dẫn đến tình trạng co thắt mạch máu hoặc làm chỉ số huyết áp tăng vọt. Thuốc lợi tiểu, thuốc hạ áp, chất chẹn beta, chất ức chế monoamin oxydase Làm mất tác dụng kiểm soát huyết áp, gây tăng xông. Thuốc chống trầm cảm 3 vòng, các chất có tác dụng kích thích giao cảm Gây áp lực lớn và làm tăng các phản ứng bất lợi lên hệ tim mạch. Hoạt chất Lithi Tích tụ nồng độ cao trong máu, dễ dẫn đến ngộ độc Lithi. Cảnh báo và thận trọng Trong suốt quá trình điều trị, người bệnh cần kiêng hoàn toàn các thực phẩm, đồ uống chứa Cafein . Bác sĩ cần đánh giá kỹ lưỡng việc phối hợp các loại thuốc để tránh nguy cơ tương tác chéo gây hại cho cơ thể. Trước khi kê đơn, cần xác định rõ tiền sử dị ứng của người bệnh, cũng như trạng thái mang thai hoặc nuôi con bằng sữa mẹ (những đối tượng này không được chỉ định dùng thuốc). Cần đặc biệt thận trọng đối với những bệnh nhân bị thiếu hụt enzyme G6PD hoặc người đang điều trị bệnh lý huyết áp. Tuyệt đối tuân thủ liều lượng được hướng dẫn, không tự ý tăng liều Becacold E. ==>> Tham khảo sản phẩm tương đương hoạt chất: Thuốc cảm cúm Slocol có hướng dẫn sử dụng và liều lượng ra sao? Cảnh báo và thận trọng Nghiêm cấm chỉ định Becacold E cho phụ nữ đang trong thai kỳ hoặc các bà mẹ đang cho con bú để đảm bảo an toàn cho trẻ. Biện pháp xử trí khi dùng quá liều lượng Hiện tại, y văn chưa ghi nhận trường hợp cụ thể nào bị quá liều do Becacold E. Tuy nhiên, nếu xuất hiện biểu hiện bất thường, cần nhanh chóng đưa người bệnh tới bệnh viện gần nhất để theo dõi. Dưới đây là các độc tính của từng thành phần khi dùng quá liều và cách can thiệp: Đối với Paracetamol: Dùng quá hàm lượng cho phép sẽ hủy hoại tế bào gan gây suy gan cấp. Phương pháp giải độc đặc hiệu là truyền hoặc uống N-acetyl Cystein. Đối với Cafein: Tiêu thụ quá mức hoạt chất này dẫn đến kích ứng dạ dày gây đau thượng vị, nôn mửa liên tục... Việc điều trị sẽ tập trung vào giảm triệu chứng kết hợp dùng thuốc ức chế thụ thể beta giao cảm. Đối với Phenylephrin: Hoạt chất Phenylephrin HCl khi vượt ngưỡng an toàn sẽ gây ra các cơn đau đầu dữ dội, ảo giác, nhịp tim rối loạn... Bệnh nhân cần được áp dụng các liệu pháp điều trị triệu chứng phù hợp dưới sự giám sát của y bác sĩ.
Mô tả chi tiết
Viên nén Becacold E là gì? Becacold E là thuốc dạng viên nén được chỉ định để làm giảm các triệu chứng khó chịu do cảm cúm, viêm mũi dị ứng, viêm mũi vận mạch, cũng như tình trạng tổn thương trầy xước ở vùng màng nhầy do các bệnh lý cúm hoặc rối loạn đường hô hấp trên gây ra.
Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.