← Danh mục thuốc

Thông tin sản phẩm tham khảo

Viên nén Bilodin 10mg trị viêm mũi dị ứng, mày đay, ngứa (10 vỉ x 10 viên)

Hoạt chất: Loratadin 10mgCông dụng: Điều trị viêm mũi dị ứng, kết mạc dị ứng, ngứa và mày đay liên quan đến histaminĐối tượng sử dụng: Người lớn, trẻ em từ 2 tuổi trở lênHình thức: Viên nénThương hiệu: BidipharNơi sản xuất: Công ty Cổ phần Dược – TTBYT Bình Định (Việt Nam)

Thương hiệu
BIDIPHAR
Phân loại
Thuốc không kê đơn
Số đăng ký
VD-20669-14
Quy cách/đơn vị
Hộp
Nhà sản xuất
BIDIPHAR

Công dụng / chỉ định

Công dụng của Bilodin 10mg Bidiphar Cơ chế tác dụng (Dược lực học) Hoạt chất Loratadin hoạt động như một chất đối kháng thụ thể H1 chọn lọc thuộc thế hệ thứ ba. Hoạt chất này mang lại hiệu quả điều hòa thần kinh trung ương, hỗ trợ đẩy lùi các triệu chứng mẩn ngứa và nổi mề đay. Đồng thời, thuốc giúp cải thiện nhanh chóng các biểu hiện khó chịu ở đường hô hấp như ngứa mũi, sổ mũi, ngạt mũi và chảy nước mũi liên quan đến dị ứng. Chỉ định sử dụng Viêm mũi dị ứng theo mùa hoặc quanh năm. Viêm kết mạc dị ứng. Nổi mề đay mạn tính.

Thành phần

Thành phần của Viên nén Bilodin 10mg Bidiphar Mỗi viên nén Bilodin chứa thành phần hoạt chất chính bao gồm: Loratadin với hàm lượng 10 mg. Các tá dược khác vừa đủ cho 1 viên nén. Dạng bào chế của sản phẩm: Viên nén.

Cách dùng

Cách dùng Viên nén Bilodin 10mg Bidiphar Hướng dẫn cách sử dụng Thuốc được bào chế dưới dạng viên nén và dùng theo đường uống. Người bệnh nên uống thuốc sau khi ăn xong cùng với một lượng nước lọc khoảng 30 – 50 ml. Liều dùng phù hợp Người lớn và trẻ em từ 12 tuổi trở lên: Sử dụng liều uống 1 viên/ngày. Trẻ em trong độ tuổi từ 2 – 12 tuổi: Sử dụng liều uống 1/2 – 1 viên/ngày. Bệnh nhân bị suy giảm chức năng gan hoặc thận ở mức độ nặng: Sử dụng liều uống 1 viên/2 ngày. Khi dùng quá liều phải làm sao? Triệu chứng quá liều: Người bệnh có thể xuất hiện các biểu hiện như buồn ngủ, đau đầu, nhịp tim nhanh, có dấu hiệu đánh trống ngực hoặc các phản ứng ngoại tháp. Biện pháp xử trí: Tiến hành điều trị triệu chứng kết hợp với các liệu pháp hỗ trợ nâng đỡ thể trạng. Có thể áp dụng các biện pháp như gây nôn, rửa dạ dày hoặc cho người bệnh uống than hoạt để loại bỏ bớt độc chất.

Lưu ý và cảnh báo

Những điều cần lưu ý khi sử dụng Trường hợp không nên sử dụng Trẻ em chưa đủ 2 tuổi. Người bệnh có tiền sử quá mẫn hoặc dị ứng với bất kỳ thành phần hoạt chất hay tá dược nào có trong thuốc. Cảnh báo và thận trọng Cần đặc biệt thận trọng khi chỉ định điều trị cho những bệnh nhân bị suy giảm chức năng gan mức độ nặng. Ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc Thuốc có thể gây ra các phản ứng phụ như đau đầu, chóng mặt và buồn ngủ. Những tác động này có khả năng làm giảm mức độ tập trung, do đó cần thận trọng khi dùng cho người lái xe, vận hành máy móc hoặc người lao động nặng. Sử dụng trong thai kỳ Cho đến nay, các dữ liệu nghiên cứu lâm sàng chính xác về mức độ an toàn, khả năng đi qua hàng rào nhau thai của thuốc vẫn chưa được thiết lập đầy đủ. Phụ nữ mang thai cần tham khảo kỹ ý kiến từ bác sĩ chuyên khoa trước khi dùng. Trong trường hợp bắt buộc phải sử dụng, chỉ nên dùng thuốc trong một đợt ngắn với liều lượng thấp nhất có thể mang lại hiệu quả lâm sàng nhằm hạn chế tối đa các rủi ro về sức khỏe. Sử dụng khi đang cho con bú Chưa có báo cáo xác thực về khả năng bài tiết của thuốc vào sữa mẹ. Người mẹ đang cho con bú cần hỏi ý kiến bác sĩ trước khi dùng. Nếu cần thiết phải điều trị, nên áp dụng liệu trình ngắn ngày với liều tối thiểu có tác dụng để đảm bảo an toàn cho trẻ nhỏ. Tương tác với thuốc khác Quá trình hấp thu và chuyển hóa của Bilodin 10mg có thể xảy ra tương tác hoặc cạnh tranh khi dùng chung với thức ăn, các loại thực phẩm chức năng hoặc một số thuốc điều trị khác. Cụ thể, cần lưu ý khi phối hợp với: Thuốc chống nấm Ketoconazol. Kháng sinh Erythromycin. Người bệnh nên chủ động thông báo đầy đủ cho bác sĩ điều trị về tất cả các loại thuốc mình đang sử dụng để nhận được hướng dẫn phối hợp an toàn và hiệu quả nhất.

Mô tả chi tiết

Viên nén Bilodin 10mg Bidiphar là gì? Viên nén Bilodin 10mg Bidiphar là dược phẩm chứa hoạt chất Loratadin, một chất kháng histamin 3 vòng có tác dụng điều trị hiệu quả tình trạng viêm mũi dị ứng, viêm kết mạc dị ứng cũng như các biểu hiện ngứa ngáy, nổi mày đay có liên quan đến sự giải phóng histamin trong cơ thể.

Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.