← Danh mục thuốc

Thông tin sản phẩm tham khảo

Thuốc Cetirizin 10mg Trường Thọ trị ngứa ngoài da do dị ứng (10 vỉ x 10 viên)

Thuốc Cetirizin 10mg Trường Thọ được sản xuất bởi Công ty Cổ phần Dược phẩm Trường Thọ, có thành phần chính là Cetirizin, được chỉ định để điều trị triệu chứng viêm mũi dị ứng theo mùa hoặc không theo mùa, các bệnh ngứa ngoài da do dị ứng, nổi mề đay mãn tính, bệnh viêm kết mạc dị ứng. Thuốc Cetirizin 10mg Trường Thọ được bào chế dưới dạng viên nén bao phim hình elip, màu trắng, lành lặn, không sứt vỡ. Hộp 2 vỉ x 30 viên nén bao phim.

Thương hiệu
Trường Thọ Pharma
Phân loại
Thuốc không kê đơn
Số đăng ký
893100321624
Quy cách/đơn vị
Hộp
Nhà sản xuất
TRƯỜNG THỌ

Công dụng / chỉ định

Chỉ định Thuốc Cetirizin 10mg Trường Thọ được chỉ định điều trị triệu chứng viêm mũi dị theo mùa hoặc không theo mùa, các bệnh ngứa ngoài da do dị ứng, nổi mề đay mãn tính, bệnh viêm kết mạc dị ứng. Dược lực học Cetirizin là thuốc kháng histamin mạnh có tác dụng chống dị ứng, nhưng không gây buồn ngủ ở liều dược lý. Cetirizin có tác dụng đối kháng chọn lọc ở thụ thể H1, nhưng hầu như không có tác dụng đến các thụ thể khác, do vậy hầu như không có tác dụng đối kháng acetylcholin và không có tác dụng đối kháng serotonin. Cetirizin ức chế giai đoạn sớm của phản ứng dị ứng qua trung gian histamin và cũng làm giảm sự di dời của các tế bào viêm và giảm giải phóng các chất trung gian ở giai đoạn muộn của phản ứng dị ứng. Dược động học Nồng độ đỉnh trong máu ở mức 0,3 microgam/ml sau 30 đến 60 phút khi uống 1 liều 10 mg. Nửa đời huyết tương xấp xỉ 11 giờ. Hấp thu thuốc không thay đổi giữa các cá thể. Độ thanh thải ở thận là 30 ml/phút và nửa đời thải trừ xấp xỉ 9 giờ. Cetirizin liên kết mạnh với protein huyết tương (khoảng 93%).

Thành phần

Cetirizin 10mg

Cách dùng

Cách dùng Dùng đường uống. Liều dùng Cetirizin 10mg được dùng đường uống, hàm lượng và dạng bào chế phù hợp dùng cho trẻ em trên 6 tuổi. Mặc dù thức ăn có thể làm giảm nồng độ đỉnh trong máu và kéo dài thời gian đạt nồng độ đỉnh, nhưng không ảnh hưởng đến mức hấp thụ thuốc, cho nên có thể uống cùng hoặc ngoài bữa ăn. Người lớn và trẻ em từ 6 tuổi trở lên: Uống 1 viên 10 mg/ngày. Người bệnh có chức năng thận suy giảm (độ thanh thải creatinin là 11 - 31 ml/phút) người bệnh đang thẩm tích máu (độ thanh thải creatinin < 7 ml/phút) và bệnh nhân suy gan: Liều cần là 5 mg/lần/ngày. Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế. Làm gì khi dùng quá liều? Triệu chứng của quá liều: Ngủ gà ở người lớn; ở trẻ em có thể bị kích động. Khi quá liều nghiêm trọng cần gây nôn và rửa dạ dày cùng với các phương pháp hỗ trợ. Đến nay, chưa có thuốc giải độc đặc hiệu. Trong trường hợp khẩn cấp, hãy gọi ngay cho Trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến trạm Y tế địa phương gần nhất. Làm gì khi quên 1 liều? Nếu bạn quên một liều thuốc, hãy dùng càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Lưu ý rằng không nên dùng gấp đôi liều đã quy định.

Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.