Thuốc Codcerin E Trường Thọ điều trị viêm phế quản, viêm họng, viêm phổi, ho do kích ứng (2 vỉ x 10 viên)
Thuốc Codcerin E của Công ty Cổ phần Dược phẩm Trường Thọ, có thành phần chính là codein phosphat, guaifenesin, clorpheniramin maleat. Thuốc được chỉ định dùng trong các trường hợp như viêm phế quản, có tiết đờm, viêm họng, viêm phổi, viêm thanh quản, ho do kích ứng và dị ứng...
- Thương hiệu
- Trường Thọ Pharma
- Phân loại
- Thuốc không kê đơn
- Số đăng ký
- 893101853524
- Quy cách/đơn vị
- Hộp
- Nhà sản xuất
- CÔNG TY CỔ PHẦN DƯỢC PHẨM TRƯỜNG THỌ
Công dụng / chỉ định
Chỉ định Thuốc CODCERIN E được chỉ định cho bệnh nhân trên 12 tuổi để điều trị triệu chứng ho khan hoặc kích ứng do viêm phế quản có tiết đờm, viêm họng, viêm phổi, viêm thanh quản, ho do kích ứng và dị ứng. Dược lực học Chưa có dữ liệu. Dược động học Chưa có dữ liệu.
Thành phần
Codein Phosphat 10mg, Guaifenesin 50mg, Clorpheniramin maleat 2mg
Cách dùng
Cách dùng Thuốc dạng viên dùng đường uống. Uống trọn viên thuốc với một ly nước. Liều dùng Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: Uống 1 - 2 viên/lần x 3 lần/ngày. Không dùng quá 6 lần/ngày. Không sử dụng quá 7 ngày liên tiếp. Trẻ em từ 12 - 18 tuổi: Để điều trị triệu chứng ho khan hoặc kích ứng, CODCERIN E không được khuyến cáo dùng cho trẻ em có suy giảm chức năng hô hấp (xem phần Thận trọng và cảnh báo đặc biệt khi sử dụng thuốc). Trẻ em dưới 12 tuổi: Chống chỉ định CODCERIN E để điều trị triệu chứng ho khan hoặc kích ứng (xem phẫn Chống chỉ định). Lưu ý: Không có yêu cầu đặc biệt về xử lý thuốc sau khi sử dụng. Làm gì khi dùng quá liều? Liên quan đến codein phosphat: Triệu chứng: Ức chế thần kinh trung ương bao gồm cả ức chế hô hấp, triệu chứng có thể phát triển nhưng không trầm trọng trừ trường hợp kết hợp với các thuốc ức chế thần kinh trung ương như rượu hoặc dùng quá liều với lượng lớn. Thường gặp nôn, buồn nôn, giãn đồng tử. Hạ huyết áp và nhịp tim nhanh có thể xảy ra nhưng không chắc chắn. Xử trí: Phải hồi phục hô hấp bằng cách cung cấp dưỡng khí và hô hấp hỗ trợ có kiểm soát. Xem xét dùng đến than hoạt tính trong trường hợp người lớn dùng quá 350mg mỗi giờ hoặc quá liều 2,5mg/kg (cả trẻ em và người lớn). Chỉ định naloxon trong trường hợp hôn mê hoặc ức chế hô hấp. Liên quan đến guaifenesin: Triệu chứng cấp tính: Nếu dùng guaifenesin so với liều cao hơn liều điều trị thông thường có thể gây buồn nôn, nôn, khó chịu dạ dày. Xử trí: Điều trị triệu chứng và hỗ trợ. Mạn tính: Lạm dụng chế phẩm chứa guaifenesin có thể gây sỏi thận. Liên quan đến clorpheniramin maleat: Liều gây chết của clorpheniramin khoảng 25 - 50 mg/kg thể trọng. Những triệu chứng và dầu hiệu quá liều bao gồm ngủ nhiều, kích thích nghịch thường hệ TKTW, loạn tâm thần, cơn động kinh, ngừng thở, co giật, tác dụng kháng muscarin, phản ứng loạn trương lực và trụy tim mạch, loạn nhịp. Điều trị triệu chứng và hỗ trợ chức năng sống, cần chú ý đặc biệt đến chức năng gan, thận, hô hấp, tim và cân bằng nước, điện giải. Nếu quá liều đường uống có thể dùng than hoạt tính nếu không có chống chỉ định và thời gian uống quá liều không quá 1 giờ. Khi gặp hạ huyết áp và loạn nhịp, cần được điều trị tích cực. Có thể điều trị co giật bằng tiêm tĩnh mạch diazepam hoặc phenytoin. Có thể phải truyền máu trong những ca nặng. Làm gì khi quên 1 liều? Bổ sung liều ngay khi nhớ ra. Tuy nhiên, nếu thời gian giãn cách với liều tiếp theo quá ngắn thì bỏ qua liều đã quên và tiếp tục lịch dùng thuốc. Không dùng liều gấp đôi để bù cho liều đã bị bỏ lỡ.
Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.