Thuốc Coldacmin Flu DHG điều trị triệu chứng cảm sốt, nhức đầu, đau nhức cơ bắp (10 vỉ x 10 viên)
Coldacmin Flu của Công ty cổ phần dược phẩm Hậu Giang (DHG Pharma), bao gồm thành phần chính là Paracetamol và Clorpheniramin ( chlorpheniramine ), là thuốc dùng để điều trị các triệu chứng cảm lạnh , sốt, nhức đầu, đau nhức cơ bắp, xương khớp có kèm theo nghẹt mũi, sổ mũi.
- Thương hiệu
- Dhg
- Phân loại
- Thuốc không kê đơn
- Số đăng ký
- 893100626624
- Quy cách/đơn vị
- Hộp
- Nhà sản xuất
- DHG
Công dụng / chỉ định
Chỉ định Thuốc Coldacmin Flu được chỉ định dùng trong các trường hợp điều trị triệu chứng các trường hợp: Cảm sốt, nhức đầu , đau nhức cơ bắp, xương khớp kèm theo nghẹt mũi, sổ mũi, viêm mũi, viêm màng nhầy xuất tiết, viêm xoang do cảm cúm hoặc do dị ứng với thời tiết. Dược lực học Paracetamol là thuốc giảm đau - hạ sốt. Thuốc tác động lên trung tâm điều nhiệt ở vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, tăng tỏa nhiệt do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên làm giảm thân nhiệt ở người bị sốt, nhưng hiếm khi làm giảm thân nhiệt ở người bình thường. Paracetamol làm giảm đau bằng cách nâng ngưỡng chịu đau lên. Clorpheniramin maleat là một thuốc kháng histamin , thông qua ức chế thụ thể H1 theo cơ chế cạnh tranh dẫn đến làm giảm phù nề, nổi mày đay trong các phản ứng quá mẫn như dị ứng và sốc phản vệ. Clorpheniramin cũng có tác động kháng cholinergic. Dược động học Paracetamol hấp thu nhanh chóng và hầu như hoàn toàn qua đường tiêu hóa. Thời gian bán thải là 1,25 - 3 giờ. Thuốc chuyển hóa ở gan thành N - acetyl - benzoquinonimin và được thải trừ qua thận. Clorpheniramin maleat hấp thu tốt bằng đường uống. Thuốc được chuyển hóa nhanh và nhiều. Thuốc được bài tiết chủ yếu qua nước tiểu dưới dạng không đổi hoặc chuyển hóa, sự bài tiết phụ thuộc vào pH và lưu lượng nước tiểu. Thời gian bán thải của Clorpheniramin là 12 - 15 giờ.
Thành phần
Paracetamol 325mg, Chlorpheniramine 2mg
Cách dùng
Cách dùng Cách mỗi 4 - 6 giờ uống 1 lần. Uống Coldacmin Flu trọn viên thuốc với một ly nước. Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng. Liều dùng Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: Uống 1 - 2 viên/lần. Trẻ em từ 6 - 12 tuổi: Uống Coldacmin Flu nửa liều người lớn. Hoặc dùng theo chỉ dẫn của Thầy thuốc. Lưu ý: Liều dùng Coldacmin Flu trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế. Làm gì khi dùng quá liều? Quá liều Paracetamol do dùng một liều độc duy nhất hoặc do uống lặp lại liều lớn Paracetamol (7,5 - 10g mỗi ngày, trong 1 - 2 ngày) hoặc do uống thuốc dài ngày. Hoại tử gan phụ thuộc liều là tác dụng độc cấp tính nghiêm trọng nhất do quá liều và có thể gây tử vong. Biểu hiện của quá liều Paracetamol: Buồn nôn, nôn, đau bụng, triệu chứng xanh tím da, niêm mạc và móng tay. Cách xử trí: Khi nhiễm độc Paracetamol nặng, cần điều trị hỗ trợ tích cực. Cần rửa dạ dày trong mọi trường hợp, tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống. Liệu pháp giải độc chính là dùng những hợp chất Sulfhydryl. N - acetylcystein có tác dụng khi uống hoặc tiêm tĩnh mạch. Phải cho thuốc ngay lập tức nếu chưa đến 36 giờ kể từ khi uống Paracetamol. Điều trị với N - acetylcystein có hiệu quả hơn khi cho thuốc trong thời gian dưới 10 giờ sau khi uống Paracetamol. Khi cho uống, hòa loãng dung dịch N - acetylcystein với nước hoặc đồ uống không có rượu để đạt dung dịch 5% và phải uống trong vòng 1 giờ sau khi pha. Cho uống N - acetylcystein với liều đầu tiên là 140 mg/kg thể trọng, sau đó cho tiếp 17 liều nữa, mỗi liều 70 mg/kg thể trọng cách nhau 4 giờ một lần. Ngoài ra, có thể dùng Methionin, than hoạt và/hoặc thuốc tẩy muối. Biểu hiện của quá liều Clorpheniramin: An thần, loạn tâm thần , cơn động kinh, ngừng thở, co giật, tác dụng chống tiết acetylcholin,... Cách xử trí: Rửa dạ dày hoặc gây nôn bằng siro Ipecacuanha. Sau đó, cho dùng than hoạt hoặc thuốc tẩy để hạn chế hấp thu. Khi gặp hạ huyết áp và loạn nhịp, cần được điều trị tích cực. Có thể điều trị co giật bằng tiêm tĩnh mạch Diazepam hoặc Phenytoin. Có thể phải truyền máu trong những ca nặng. Làm gì khi quên 1 liều? Bổ sung liều Coldacmin Flu ngay khi nhớ ra. Tuy nhiên, nếu thời gian giãn cách với liều tiếp theo quá ngắn thì bỏ qua liều đã quên và tiếp tục lịch dùng thuốc. Không dùng liều gấp đôi để bù cho liều đã bị bỏ lỡ.
Lưu ý và cảnh báo
Phụ nữ có thai, Phụ nữ cho con bú, Trẻ em
Mô tả chi tiết
Giới thiệu thuốc Coldacmin Flu DHG: Chỉ định: Điều trị triệu chứng các trường hợp: Cảm sốt, nhức đầu, đau nhức cơ bắp, xương khớp kèm theo nghẹt mũi, sổ mũi, viêm mũi, viêm màng nhầy xuất tiết, viêm xoang do cảm cúm hoặc do dị ứng với thời tiết. Cách dùng: Cách mỗi 4 - 6 giờ uống 1 lần. Uống trọn viên thuốc với một ly nước. Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng. Đối tượng sử dụng: Người lớn và trẻ em từ 6 tuổi có triệu chứng cảm, sốt. Lưu ý khi sử dụng: Uống nhiều rượu có thể gây tăng độc tính với gan của Paracetamol, nên tránh hoặc hạn chế uống rượu. Chống chỉ định: Mẫn cảm với một trong các thành phần của thuốc. Phụ nữ cho con bú, trẻ sơ sinh và trẻ đẻ thiếu tháng.
Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.