← Danh mục thuốc

Thông tin sản phẩm tham khảo

Viên đặt trực tràng Colocol 150mg giảm đau, hạ sốt (2 vỉ x 5 viên)

Hoạt chất: Paracetamol 150mgCông dụng: Giảm đau, hạ sốt...Đối tượng sử dụng: Trẻ emHình thức: Viên đặt trực tràngThương hiệu: Sao KimNơi sản xuất: Công ty Cổ Phần Dược Phẩm Sao Kim (Việt Nam)

Thương hiệu
Sao Kim
Phân loại
Thuốc không kê đơn
Số đăng ký
893100293200
Quy cách/đơn vị
Hộp
Nhà sản xuất
Sao Kim

Công dụng / chỉ định

Giảm đau, hạ sốt

Thành phần

Paracetamol 150mg

Lưu ý và cảnh báo

Mọi thông tin trên đây chỉ mang tính chất tham khảo. Vui lòng đọc kĩ thông tin chi tiết ở tờ hướng dẫn sử dụng của sản phẩm.

Mô tả chi tiết

Th&agrave;nh phần Hoạt chất: Paracetamol micronized 150mg T&aacute; dược: Suppocire NAL (Hard fat) vừa đủ 1 vi&ecirc;n Chỉ định (Thuốc d&ugrave;ng cho bệnh g&igrave;?) Colocol&reg; suppo 150 được chỉ định cho trẻ em từ 8 &ndash; 12kg (khoảng 6 &ndash; 24 th&aacute;ng tuổi) để điều trị triệu chứng sốt v&agrave; giảm đau từ nhẹ đến vừa cho c&aacute;c trường hợp sau: cảm c&uacute;m, sốt xuất huyết, nhiễm khuẩn, nhiễm si&ecirc;u vi, mọc răng, sau ti&ecirc;m chủng, sau phẫu thuật... Chống chỉ định (Khi n&agrave;o kh&ocirc;ng n&ecirc;n d&ugrave;ng thuốc n&agrave;y?) Qu&aacute; mẫn với paracetamol hoặc bất kỳ th&agrave;nh phần n&agrave;o của thuốc. Trẻ bị ti&ecirc;u chảy, vi&ecirc;m hậu m&ocirc;n hoặc bị chảy m&aacute;u trực tr&agrave;ng. Bệnh nh&acirc;n bị thiếu hụt glucose-6-phosphat dehydrogenase. Bệnh nh&acirc;n bị suy gan nặng. Liều d&ugrave;ng v&agrave; c&aacute;ch d&ugrave;ng Liều lượng: Liều paracetamol được t&iacute;nh theo c&acirc;n nặng của trẻ, tuổi của trẻ chỉ để tham khảo. Nếu kh&ocirc;ng biết c&acirc;n nặng của trẻ, cần phải c&acirc;n trẻ để t&iacute;nh liều th&iacute;ch hợp nhất. Liều d&ugrave;ng paracetamol h&agrave;ng ng&agrave;y khuyến c&aacute;o l&agrave; khoảng 60mg/kg/ng&agrave;y, được chia l&agrave;m 4 lần d&ugrave;ng, khoảng 15mg/kg mỗi 6 giờ. V&igrave; c&oacute; nguy cơ g&acirc;y k&iacute;ch ứng trực tr&agrave;ng n&ecirc;n việc điều trị bằng vi&ecirc;n đạn c&agrave;ng ngắn c&agrave;ng tốt, kh&ocirc;ng n&ecirc;n vượt 4 lần/ng&agrave;y v&agrave; n&ecirc;n thay thế sớm nhất c&oacute; thể bằng đường uống. Trẻ bị ti&ecirc;u chảy, kh&ocirc;ng n&ecirc;n d&ugrave;ng thuốc n&agrave;y. Liều d&ugrave;ng khuyến c&aacute;o: C&acirc;n nặng (tuổi) H&agrave;m lượng paracetamol/mỗi liều d&ugrave;ng (mg) Số vi&ecirc;n thuốc đạn/mỗi liều d&ugrave;ng Khoảng c&aacute;ch tối thiểu d&ugrave;ng thuốc Liều d&ugrave;ng tối đa mỗi ng&agrave;y 8-12kg (6-24 th&aacute;ng) 150mg 1 vi&ecirc;n 6 giờ 600mg (4 vi&ecirc;n đạn) Tổng liều paracetamol kh&ocirc;ng được vượt qu&aacute; 80mg/kg/ng&agrave;y. Bệnh nh&acirc;n suy thận: Ở bệnh nh&acirc;n suy thận nặng, khoảng c&aacute;ch tối thiểu giữa hai lần d&ugrave;ng thuốc n&ecirc;n được điều chỉnh theo bảng sau: Độ thanh thải Creatinin Khoảng c&aacute;ch d&ugrave;ng thuốc Cl > 10ml/ph&uacute;t 6 giờ Cl < 10ml/ph&uacute;t 8 giờ Tổng liều paracetamol kh&ocirc;ng vượt qu&aacute; 60mg/kg/ng&agrave;y. Bệnh nh&acirc;n suy gan: Ở bệnh nh&acirc;n gan mạn t&iacute;nh hoặc bệnh gan c&ograve;n b&ugrave; thể hoạt động, đặc biệt ở những bệnh nh&acirc;n c&oacute; tế b&agrave;o gan kh&ocirc;ng đầy đủ, suy dinh dưỡng k&eacute;o d&agrave;i (k&eacute;m dự trữ glutathion ở gan), mất nước, hội chứng Glibert, liều d&ugrave;ng kh&ocirc;ng n&ecirc;n vượt 60mg/kg/ng&agrave;y. C&aacute;ch d&ugrave;ng D&ugrave;ng đường trực tr&agrave;ng, kh&ocirc;ng được uống. Colocol&reg; suppo 150 l&agrave; dạng vi&ecirc;n đặt, giải ph&oacute;ng ở th&acirc;n nhiệt (37&deg;C), v&igrave; vậy n&ecirc;n đặt thuốc trong tủ lạnh (4-10&deg;C) trong khoảng 5-10 ph&uacute;t trước khi d&ugrave;ng. T&aacute;c dụng phụ N&oacute;i chung, paracetamol ở liều điều trị &iacute;t g&acirc;y ra c&aacute;c t&aacute;c dụng kh&ocirc;ng mong muốn. Đối với dạng vi&ecirc;n đặt thường l&agrave; k&iacute;ch ứng tại chỗ l&agrave;m đỏ trực tr&agrave;ng. C&aacute;c phản ứng nặng tr&ecirc;n da l&agrave; rất hiếm gặp, nhưng đ&atilde; được b&aacute;o c&aacute;o. Thường gặp: 1/100 < ADR < 1/10 Hệ ti&ecirc;u h&oacute;a: Đỏ ni&ecirc;m mạc trực tr&agrave;ng Hiếm gặp: 1/10000 < ADR < 1/1000 Hệ thống miễn dịch: phản ứng qu&aacute; mẫn Gan: tổn thương gan Da v&agrave; m&ocirc; mềm: ph&aacute;t ban, mề đay, ph&ugrave; mạch Rất hiếm gặp: ADR < 10000 Rất hiếm gặp c&aacute;c trường hợp bị phản ứng nặng tr&ecirc;n da như hội chứng Steven-Johnson, hội chứng TEN hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ to&agrave;n th&acirc;n cấp t&iacute;nh (AGEP) Thận trọng (Những lưu &yacute; khi d&ugrave;ng thuốc) Colocol supppo 150 kh&ocirc;ng n&ecirc;n d&ugrave;ng kết hợp với c&aacute;c thuốc giảm đau kh&aacute;c c&oacute; chứa paracetamol. Paracetamol n&ecirc;n được d&ugrave;ng thận trọng cho bệnh nh&acirc;n bị suy giảm chức năng gan hoặc thận. Sử dụng liều cao hơn liều khuyến c&aacute;o c&oacute; nguy cơ bị tổn thương gan nghi&ecirc;m trọng. Tiến h&agrave;nh kiểm tra chức năng gan n&ecirc;n nghi ngờ tổn thương. Paracetamol n&ecirc;n được sử dụng cẩn thận trong trường hợp: + Suy nhược tế b&agrave;o gan từ nhẹ đến trung b&igrave;nh. + Suy thận. + Hội chứng Gilbert . + Thiếu hụt glucose-6-phosphate dehydrogenase (G6PD). + Nghiện rượu m&atilde;n t&iacute;nh, uống nhiều rượu (>3 cốc rượu mỗi ng&agrave;y). + Ch&aacute;n ăn, kh&ocirc; miệng. + Suy dinh dưỡng m&atilde;n t&iacute;nh (dự trữ glutathione gan thấp). + Mất nước, hạ huyết &aacute;p. B&aacute;c sĩ cần cảnh b&aacute;o bệnh nh&acirc;n về c&aacute;c dấu hiệu của phản ứng tr&ecirc;n da nghi&ecirc;m trọng như hội chứng Steven-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ to&agrave;n th&acirc;n cấp t&iacute;nh (AGEP). Khi ph&aacute;t hiện những dấu hiệu ph&aacute;t ban tr&ecirc;n da đầu ti&ecirc;n hoặc bất kỳ dấu hiệu phản ứng qu&aacute; mẫn n&agrave;o kh&aacute;c, bệnh nh&acirc;n cần phải ngừng sử dụng thuốc. Người đ&atilde; từng bị c&aacute;c phản ứng tr&ecirc;n da nghi&ecirc;m trọng do paracetamol g&acirc;y ra th&igrave; kh&ocirc;ng được d&ugrave;ng thuốc trở lại v&agrave; khi đến kh&aacute;m chữa bệnh cần phải th&ocirc;ng b&aacute;o cho nh&acirc;n vi&ecirc;n y tế biết về vấn đề n&agrave;y. Người l&aacute;i xe v&agrave; vận h&agrave;nh m&aacute;y m&oacute;c: Paracetamol kh&ocirc;ng ảnh hưởng hoặc ảnh hưởng kh&ocirc;ng đ&aacute;ng kể đến khả năng l&aacute;i xe v&agrave; vận h&agrave;nh m&aacute;y m&oacute;c. Phụ nữ c&oacute; thai v&agrave; cho con b&uacute;: Phụ nữ c&oacute; thai: Chưa x&aacute;c định được t&iacute;nh an to&agrave;n của paracetamol d&ugrave;ng khi thai ngh&eacute;n li&ecirc;n quan đến t&aacute;c dụng kh&ocirc;ng mong muốn c&oacute; thể c&oacute; đối với ph&aacute;t triển thai. Do đ&oacute;, chỉ n&ecirc;n d&ugrave;ng paracetamol người mang thai khi thật cần. Thời kỳ cho con b&uacute;: Sau khi uống, một lượng nhỏ paracetamol được b&agrave;i tiết v&agrave;o sữa mẹ. Đ&atilde; c&oacute; b&aacute;o c&aacute;o về ph&aacute;t ban ở trẻ b&uacute; mẹ. Mặc d&ugrave; paracetamol được xem x&eacute;t l&agrave; ph&ugrave; hợp với phụ nữ cho con b&uacute;, tuy nhi&ecirc;n cần thận trọng khi sử dụng paracetamol cho phụ nữ trong thời kỳ cho con b&uacute;. Tương t&aacute;c thuốc (Những lưu &yacute; khi d&ugrave;ng chung thuốc với thực phẩm hoặc thuốc kh&aacute;c) C&aacute;c thuốc g&acirc;y cảm ứng enzym microsomal gan như rượu, barbiturat v&agrave; thuốc chống co giật kh&aacute;c c&oacute; thể l&agrave;m tăng độc t&iacute;nh tr&ecirc;n gan của paracetamol, đặc biệt l&agrave; khi qu&aacute; liều. Sử dụng paracetamol thường xuy&ecirc;n v&agrave; k&eacute;o d&agrave;i l&agrave;m tăng t&aacute;c dụng chống đ&ocirc;ng của warfarin v&agrave; c&aacute;c dẫn chất coumarin kh&aacute;c v&agrave; l&agrave;m tăng nguy cơ chảy m&aacute;u. T&aacute;c dụng chống đ&ocirc;ng tăng l&ecirc;n khi sử dụng paracetamol liều cao, nhưng cũng xảy ra với liều paracetamol 1,5-2g/ng&agrave;y trong 5-7 ng&agrave;y. Thi thoảng sử dụng paracetamol th&igrave; ảnh hưởng kh&ocirc;ng đ&aacute;ng kể. Probenecid ức chế sự glucuronic h&oacute;a của paracetamol v&agrave; ảnh hưởng tới sự chuyển h&oacute;a của paracetamol. N&ecirc;n cẩn trọng khi sử dụng đồng thời probenecid v&agrave; paracetamol. Paracetamol c&oacute; thể ảnh hưởng tới dược động học của chloramphenicol. N&ecirc;n xem x&eacute;t khi kết hợp những thuốc n&agrave;y, đặc biệt với bệnh nh&acirc;n suy dinh dưỡng. Trong c&aacute;c nghi&ecirc;n cứu về dược động học, c&aacute;c thuốc g&acirc;y cảm ứng enzym như c&aacute;c thuốc chống động kinh (phenytoin, phenobarbital , carbamazepin, primidon) l&agrave;m giảm AUC của paracetamol khoảng 60%. C&aacute;c thuốc cảm ứng enzym kh&aacute;c như rifampicin v&agrave; chiết xuất c&acirc;y bạch quả (St. John's wort) cũng l&agrave;m giảm nồng độ của paracetamol. Ngo&agrave;i ra, kết hợp liều cao nhất của paracetamol tr&ecirc;n bệnh nh&acirc;n đang sử dụng thuốc cảm ứng enzym l&agrave;m tăng nguy cơ tổn thương gan nghi&ecirc;m trọng. Cholestyramin l&agrave;m giảm tốc độ hấp thu của paracetamol. V&igrave; vậy, cholestyramin v&agrave; paracetamol n&ecirc;n được uống c&aacute;ch xa nhau &iacute;t nhất 1 giờ. Metoclopramid v&agrave; domperidon l&agrave;m tăng nhẹ sự hấp thu của paracetamol, tuy nhi&ecirc;n, vẫn c&oacute; thể sử dụng đồng thời. Bảo quản: Nơi kh&ocirc; r&aacute;o tho&aacute;ng m&aacute;t Đ&oacute;ng g&oacute;i: Hộp 2 vỉ x 5 vi&ecirc;n Thương hiệu: Sao Kim Nơi sản xuất: &nbsp;C&ocirc;ng ty Cổ Phần Dược Phẩm Sao Kim (Việt Nam) Mọi th&ocirc;ng tin tr&ecirc;n đ&acirc;y chỉ mang t&iacute;nh chất tham khảo. Việc sử dụng thuốc phải tu&acirc;n theo hướng dẫn của b&aacute;c sĩ, dược sĩ. Vui l&ograve;ng đọc kĩ th&ocirc;ng tin chi tiết ở tờ rơi b&ecirc;n trong hộp sản phẩm.

Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.