← Danh mục thuốc

Thông tin sản phẩm tham khảo

Siro Decolgen Untied điều trị các triệu chứng cảm thông thường, viêm mũi dị ứng (60ml)

Siro Decolgen 60Ml của công ty TNHH United International Pharma, thành phần chính paracetamol, phenylephrine hydrochloride, chlorpheniramine maleate, là thuốc dùng để điều trị các triệu chứng cảm thông thường, viêm mũi dị ứng, viêm mũi vận mạch, viêm màng nhầy xuất tiết do cúm, viêm xoang và các rối loạn của đường hô hấp trên.

Thương hiệu
United
Phân loại
Thuốc không kê đơn
Số đăng ký
893100353223
Quy cách/đơn vị
Chai
Nhà sản xuất
UNITED

Công dụng / chỉ định

Chỉ định Thuốc Siro Decolgen 60Ml được chỉ định dùng trong các trường hợp sau: Ðiều trị các triệu chứng cảm thông thường, viêm mũi dị ứng , viêm mũi vận mạch, viêm màng nhầy xuất tiết do cúm, viêm xoang và các rối loạn của đường hô hấp trên. Dược lực học Siro Decolgen 60Ml điều trị các triệu chứng cảm nhờ các tác động Giảm nhức đầu, đau, sốt; Giảm nghẹt mũi, sổ mũi; Giảm hắt hơi, dị ứng đường hô hấp. Nhờ các tác dụng dược lý sau đây: Phenylephrine - tác động trực tiếp trên các thụ thể α-adrenergic trên niêm mạc đường hô hấp đưa đến tác động co mạch làm co niêm mạc mũi đang bị trương phồng, giảm phù nề, xung huyết mô, sung huyết mũi và làm tăng thông khí qua mũi, đặc biệt ở các vùng mà thuốc xịt, thuốc nhỏ giọt hoặc các dạng thuốc tác dụng tại chỗ không thể vào đến dược. Paracetamol - thuốc giảm đau, hạ sốt không gây nghiện. Thuốc làm tăng ngưỡng chịu đau, kiểm soát chứng nhức đầu, đau cơ, đau khớp, và các triệu chứng thường đi kèm với cảm. Chlorpheniramine maleate - thuốc kháng histamin để ngăn chặn các biểu hiện dị ứng của đường hô hấp trên như sổ mũi, chảy nước sau mũi, hắt hơi, chảy nước mắt. Là chất kháng histamin hiệu quả, chlorpheniramine maleate tác động hiệp lực với phenylephrine cho tác động giảm sung huyết hữu hiệu và kéo dài hơn. Dược động học Chưa có báo cáo.

Thành phần

Paracetamol 100mg, Phenylephrine 2.5mg, Chlorpheniramine 0.33mg

Cách dùng

Cách dùng Dùng đường uống. Liều dùng Trẻ dưới 2 tuổi, hỏi ý kiến bác sĩ trước khi dùng. 2 - 6 tuổi: 5 - 10 mL (1 - 2 muỗng cà phê)/lần. 7 - 12 tuổI: 15 mL (1 muỗng canh)/lần. Người lớn: 30 mL (2 muỗng canh)/lần. Hoặc theo sự hướng dẫn của bác sĩ. Uống 3 hay 4 lần một ngày. Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế. Làm gì khi dùng quá liều? Ngộ độc paracetamol có thể do dùng 1 liều độc duy nhất, hoặc do uống lặp lại liều lớn (ví dụ 7,5 – 10 g mỗi ngày, trong 1 - 2 ngày), hoặc do uống thuốc dài ngày. Hoại tử gan phụ thuộc liều là tác dụng độc cấp tính nghiêm trọng nhất do quá liều và có thể gây tử vong. Buồn nôn, nôn, đau bụng thường xảy ra trong vòng 2 - 3 giờ và các triệu chứng tổn thương gan rõ rệt trong vòng 2 - 4 ngày sau khi uống liều độc của thuốc. Điều trị gồm có súc rửa dạ dày; acetylcystein là thuốc giải độc hiệu quả nhất nếu được bắt đầu trong vòng 10 - 12 giờ sau khi uống quá liều, tuy nhiên vẫn có hiệu quả nếu được điều trị trong vòng 24 giờ. Dùng quá liều phenylephrine làm tăng huyết áp, nhức đầu, cơn co giật, xuất huyết não, đánh trống ngực, ngoại tâm thu, bồn chồn. Nhịp tim chậm thường xảy ra sớm. Khi xảy ra quá liều, biện pháp gây nôn và/hoặc súc rửa dạ dày nên được thực hiện càng sớm càng tốt. Trong trường hợp tăng huyết áp đáng kể có thể dùng thuốc chẹn α-adrenergic như phentolamine. Làm gì khi quên 1 liều? Nếu bạn quên một liều thuốc, hãy dùng càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Lưu ý rằng không nên dùng gấp đôi liều đã quy định.

Lưu ý và cảnh báo

Lái tàu xe, Phụ nữ có thai, Phụ nữ cho con bú, Trẻ em

Mô tả chi tiết

Giới thiệu thuốc Siro Decolgen: Chỉ định: Ðiều trị các triệu chứng cảm thông thường, viêm mũi dị ứng, viêm mũi vận mạch, viêm màng nhầy xuất tiết do cúm, viêm xoang và các rối loạn của đường hô hấp trên. Cách dùng: Thuốc dạng siro, dùng đường uống. Đối tượng sử dụng: Trẻ em từ 2 tuổi trở lên và người lớn. Lưu ý khi sử dụng: Uống rượu quá nhiều và dài ngày có thể làm tăng nguy cơ độc tính trên gan của paracetamol. Chống chỉ định: Nhạy cảm với bất cứ thành phần nào có trong công thức; suy gan hoặc thận nặng, tăng huyết áp nặng, bệnh mạch vành; có cơn hen cấp.

Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.