DEXIBUFEN SOFTCAP 400MG BOX 30
Dexibufen Softcap là gì? Dexibufen Softcap là thuốc giảm đau và kháng viêm hiệu quả, được bào chế dưới dạng viên nang mềm. Với thành phần hoạt chất chính là Dexibuprofen hàm lượng 400mg, thuốc mang lại hiệu quả cao trong việc cải thiện các triệu chứng đau nhức thông thường cũng như các bệnh lý liên quan đến xương khớp.
- Thương hiệu
- Công ty cổ phần Dược phẩm CPC1 Hà Nội
- Phân loại
- Thuốc kê đơn
- Số đăng ký
- 893110204124
- Quy cách/đơn vị
- Hộp
- Nhà sản xuất
- Công ty cổ phần Dược phẩm CPC1 Hà Nội
Công dụng / chỉ định
Công dụng và Chỉ định của thuốc Dexibufen softcap 400mg Dexibufen softcap là thuốc gì? Với đặc tính kháng viêm hiệu quả, thuốc Dexibufen softcap 400mg thường được bác sĩ kê đơn nhằm đẩy lùi tình trạng sưng viêm và xoa dịu các cơn đau nhức do bệnh lý xương khớp gây ra. Bên cạnh đó, dòng sản phẩm này còn mang lại hiệu quả giảm đau nhanh chóng cho nhiều trường hợp khác như: nhức đầu, đau răng, ê buốt sau khi nhổ răng, Đau Bụng Kinh, hoặc các chấn thương ngoại khoa như bong gân. Thuốc Dexibufen softcap giúp người bệnh cải thiện đáng kể các triệu chứng đau và viêm ở hệ vận động. ==>> Tham khảo thêm sản phẩm có hoạt chất tương tự: Thuốc Meyerdefen 300mg hỗ trợ giảm đau và chống viêm hiệu quả cho các trường hợp đau cơ xương khớp.
Thành phần
Thành phần của Dexibufen Softcap Trong mỗi viên nang mềm Dexibufen Softcap có chứa: Dexibuprofen: 400mg Tá dược: Vừa đủ cho một viên.
Cách dùng
Cách dùng Dexibufen Softcap Hướng dẫn cách sử dụng Người bệnh nên uống nguyên viên thuốc cùng với một ly nước đầy, không nhai hay nghiền nát viên. Thời điểm sử dụng thuốc thích hợp nhất là sau bữa ăn nhằm hạn chế tối đa nguy cơ gây kích ứng niêm mạc dạ dày. Liều dùng phù hợp Liều lượng sử dụng hoạt chất Dexibuprofen cần được tuân thủ nghiêm ngặt theo hướng dẫn: Liều tối đa mỗi lần: Không dùng quá 400 mg dexibuprofen. Liều tối đa trong ngày: Không vượt quá 3 viên 400 mg. Đau và viêm do viêm khớp: Uống 1 viên/lần, ngày dùng 2 lần. Trong các đợt đau cấp tính, có thể tăng liều lên 1 viên/lần, ngày dùng 3 lần nếu thực sự cần thiết. Giảm đau mức độ nhẹ đến vừa (như đau đầu, đau răng, đau bụng kinh, đau do bong gân...): Uống 1 viên/lần, ngày dùng 2 lần. Tuyệt đối không dùng quá 3 viên/ngày. Người cao tuổi: Nên bắt đầu điều trị với liều thấp nhất có thể, sau đó bác sĩ sẽ điều chỉnh tăng dần dựa trên khả năng đáp ứng của cơ thể. Bệnh nhân suy gan nhẹ hoặc vừa: Cần giảm liều dùng và tiến hành theo dõi y khoa chặt chẽ suốt thời gian điều trị. Chống chỉ định hoàn toàn cho người suy gan nặng. Bệnh nhân suy thận nhẹ hoặc vừa: Cần giảm liều lượng và theo dõi sát sao. Không dùng thuốc cho người bị suy thận nặng. Khi điều trị dài ngày, nên giảm dần liều lượng đến mức thấp nhất mà vẫn duy trì được hiệu quả kiểm soát triệu chứng. Khi dùng quá liều phải làm sao? Tình trạng quá liều do Dexibuprofen rất ít khi xảy ra. Các triệu chứng quá liều có thể gặp bao gồm buồn nôn, nôn mửa, tiêu chảy, đau bụng, nhức đầu, chóng mặt hoặc suy giảm ý thức. Ở những ca ngộ độc nặng, bệnh nhân có thể bị co giật, hôn mê, nhiễm toan chuyển hóa hoặc suy giảm chức năng gan, thận. Biện pháp xử trí: Chủ yếu tiến hành điều trị triệu chứng và nâng đỡ thể trạng. Loại bỏ lượng thuốc chưa hấp thu bằng các phương pháp như rửa dạ dày, sử dụng than hoạt, thuốc tẩy muối hoặc áp dụng biện pháp lợi tiểu. Trong trường hợp xuất hiện cơn co giật, cần chỉ định Diazepam và tiến hành hỗ trợ hô hấp nếu có chỉ định.
Lưu ý và cảnh báo
Những điều cần lưu ý khi sử dụng Trường hợp không nên sử dụng Chống chỉ định dùng Dexibufen Softcap 400mg cho những đối tượng dưới đây: Cá nhân có tiền sử mẫn cảm hoặc dị ứng với hoạt chất Dexibuprofen hay bất kỳ tá dược nào có trong công thức. Người bệnh từng bị xuất huyết đường tiêu hóa hoặc loét dạ dày - tá tràng do có liên quan đến việc điều trị bằng các thuốc kháng viêm không steroid (NSAID). Người có cơ địa dị ứng với Aspirin hoặc các thuốc nhóm NSAID khác, biểu hiện qua các triệu chứng như hen phế quản, nổi mề đay hay viêm mũi sau khi dùng. Bệnh nhân bị suy giảm chức năng gan hoặc suy thận ở mức độ nặng. Người bệnh đang trong quá trình điều trị bằng các thuốc chống đông thuộc nhóm coumarin. Người bị suy tim, mắc bệnh tăng huyết áp thể nặng hoặc gặp các rối loạn về đông máu. Phụ nữ đang ở giai đoạn 3 tháng cuối của thai kỳ. Bệnh nhân đang trong đợt cấp của bệnh Crohn hoặc các thể viêm ruột mạn tính khác. ==>> Xem thêm: Thuốc Flurpaine 50mg giúp giảm đau, hạ sốt, kháng viêm trong viêm khớp, đau cơ, đau răng Tương tác với thuốc khác Thuốc chống đông (như warfarin, Heparin): Khả năng gây xuất huyết tăng lên khi phối hợp. Thuốc lợi tiểu và thuốc điều trị tăng huyết áp: Hiệu lực của thuốc bị suy giảm, đồng thời khả năng gây độc cho thận tăng lên. Corticosteroid, các thuốc ức chế tái hấp thu serotonin có chọn lọc (SSRI), thuốc ức chế kết tập tiểu cầu: Làm gia tăng nguy cơ loét và chảy máu đường tiêu hóa. Digoxin, lithi, methotrexat, zidovudin: Làm tăng hàm lượng các chất này trong huyết tương hoặc gia tăng độc tính của chúng. Tacrolimus, Ciclosporin, aminoglycosid: Làm tăng khả năng gây độc đối với thận. Các NSAIDs khác, mifepriston, kháng sinh nhóm quinolon: Có thể làm giảm hiệu quả điều trị, tăng tần suất gặp tác dụng phụ hoặc kích hoạt các cơn co giật. Cảnh báo và thận trọng Trẻ em và trẻ vị thành niên (dưới 18 tuổi): Do chưa có đầy đủ bằng chứng lâm sàng về tính an toàn và hiệu lực điều trị, nhóm đối tượng này cần hết sức thận trọng khi sử dụng. Người cao tuổi: Tần suất gặp các biến cố nghiêm trọng như thủng dạ dày - ruột hoặc xuất huyết tiêu hóa cao hơn, thậm chí có nguy cơ tử vong, đòi hỏi phải giám sát y khoa chặt chẽ. Tránh phối hợp thuốc: Không dùng đồng thời với các thuốc NSAID khác (bao gồm cả chất ức chế chọn lọc COX-2) để hạn chế tối đa việc gia tăng các phản ứng bất lợi. Thận trọng khi phối hợp: Cần lưu ý khi dùng chung với các hoạt chất có khả năng gây chảy máu. Cảnh báo về tá dược: Sự có mặt của methyl paraben, propyl paraben và Sorbitol có thể kích ứng phản ứng dị ứng hoặc gây rối loạn tiêu hóa ở những người nhạy cảm hoặc kém hấp thu sorbitol. Nguy cơ huyết khối tim mạch: Việc dùng thuốc kéo dài hoặc ở liều cao có thể làm tăng nguy cơ đột quỵ hoặc nhồi máu cơ tim. Bác sĩ cần đánh giá định kỳ và chỉ định liều dùng thấp nhất đạt hiệu quả trong thời gian ngắn nhất có thể. Tác động lên khả năng lái xe và vận hành máy móc: Do thuốc có thể gây ra các triệu chứng như bồn chồn, chóng mặt hoặc đau đầu, người dùng cần thận trọng khi thực hiện các hoạt động đòi hỏi sự tập trung cao. Lưu ý sử dụng trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú Phụ nữ mang thai: Khuyến cáo không sử dụng thuốc này. Đặc biệt, trong 3 tháng cuối thai kỳ, thuốc có thể dẫn đến các biến chứng nguy hiểm như đóng sớm ống động mạch của thai nhi, ức chế cơn co tử cung, làm tăng nguy cơ băng huyết và các tai biến sản khoa khác. Phụ nữ cho con bú: Hoạt chất bài tiết vào sữa mẹ với nồng độ cực kỳ thấp, do đó ít có khả năng gây ảnh hưởng xấu đến trẻ bú mẹ khi người mẹ dùng liều điều trị thông thường.
Mô tả chi tiết
Dexibufen Softcap là gì? Dexibufen Softcap là thuốc giảm đau và kháng viêm hiệu quả, được bào chế dưới dạng viên nang mềm. Với thành phần hoạt chất chính là Dexibuprofen hàm lượng 400mg, thuốc mang lại hiệu quả cao trong việc cải thiện các triệu chứng đau nhức thông thường cũng như các bệnh lý liên quan đến xương khớp.
Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.