Viên nén Dopola 2mg trị triệu chứng các biểu hiện dị ứng: viêm mắt, mũi, mề đay (2 vỉ x 15 viên)
Hoạt chất: Dexclorpheniramin maleat 2mgCông dụng: Điều trị triệu chứng các biểu hiện dị ứng khác nhau: viêm mũi...Đối tượng sử dụng: Người lớn/trẻ emHình thức: Viên nén Thương hiệu: DonaipharmNơi sản xuất: Đồng Nai Pharm (Việt Nam)*Thuốc chỉ dùng theo đơn của bác sĩ.
- Thương hiệu
- Công ty cổ phần dược Đồng Nai
- Phân loại
- Thuốc kê đơn
- Số đăng ký
- 893100378324
- Quy cách/đơn vị
- Hộp
- Nhà sản xuất
- Công ty cổ phần dược Đồng Nai
Công dụng / chỉ định
Điều trị triệu chứng các biểu hiện dị ứng: viêm mắt, mũi, mề đay
Thành phần
Dexclorpheniramin 2mg
Lưu ý và cảnh báo
Sản phẩm này chỉ bán khi có chỉ định của bác sĩ, mọi thông tin trên đây chỉ mang tính chất tham khảo. Vui lòng đọc kĩ thông tin chi tiết ở tờ hướng dẫn sử dẫn của sản phẩm.
Mô tả chi tiết
Thành phần Dexclorpheniramin maleat 2mg Tá dược vừa đủ 1 viên nén Chỉ định (Thuốc dùng cho bệnh gì?) - Điều trị triệu chứng các biểu hiện dị ứng khác nhau: viêm mũi (theo mùa hay quanh năm), mắt (viêm kết mạc), mề đay. Chống chỉ định (Khi nào không nên dùng thuốc này?) * Tuyệt đối: - Quá mẫn với dexchlorpheniramin. - Có nguy cơ bị bí tiểu liên quan đến rối loạn niệu đạo tuyến tiền liệt. - Có nguy cơ bị glaucome góc đóng. - Trẻ em dưới 6 tuổi. * Tương đối: Phụ nữ có thai và cho con bú. Liều dùng và cách dùng Dùng cho người lớn và trẻ em trên 6 tuổi. - Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: 1 viên/lần x 3 – 4 lần/ngày. - Trẻ em 6 – 12 tuổi: 1/2 viên/lần x 2 – 3 lần/ngày. Các liều cách nhau ít nhất 4 giờ. Tác dụng phụ Tác dụng trên thần kinh thực vật: - Thiu thiu hoặc buồn ngủ, nhất là vào thời gian đầu điều trị. - Tác động kháng cholinergic làm khô niêm mạc, rối loạn điều tiết, giãn đồng tử, tim đập nhanh, nguy cơ bí tiểu. - Hạ huyết áp tư thế. - Rối loạn cân bằng, chóng mặt, giảm trí nhớ hoặc khả năng tập trung. - Mất điều hòa vận động, run rẩy, thường xảy ra hơn ở người lớn tuổi. - Lú lẫn, ảo giác. Phản ứng quá mẫn: - Nổi ban, eczema, ngứa, ban xuất huyết, mề đay. - Phù, hiếm hơn có thể gây phù Quincke. - Sốc phản vệ. Tác dụng trên máu: giảm bạch cầu, giảm bạch cầu trung Thận trọng (Những lưu ý khi dùng thuốc) Chú ý đề phòng: - Nếu sau một thời gian điều trị mà các triệu chứng dị ứng vẫn còn hoặc nặng lên (khó thở, phù, sang thương da…) hoặc có những dấu hiệu có liên quan đến nhiễm virus, cần phải đánh giá lại việc điều trị. Thận trọng lúc dùng: thận trọng khi chỉ định dexchlorpheniramin cho: - Bệnh nhân lớn tuổi có khả năng cao bị hạ huyết áp tư thế, bị chóng mặt, buồn ngủ; bị táo bón kinh niên (do có nguy cơ bị tắc ruột liệt); bị sưng tuyến tiền liệt. - Bệnh nhân bị suy gan và/hay suy thận nặng, do có nguy cơ tích tụ thuốc. - Tuyệt đối tránh uống rượu hay các thuốc có chứa rượu trong thời gian điều trị. * Sử dụng thuốc cho phụ nữ có thai và cho con bú: Phụ nữ có thai: Chưa có nghiên cứu đầy đủ và có kiểm soát trên phụ nữ có thai. Dopola chỉ nên dùng trong thai kỳ khi đã cân nhắc giữa lợi ích và nguy cơ đối với thai nhi. Phụ nữ cho con bú: Cần thận trọng khi sử dụng Dopola cho phụ nữ cho con bú. * Ảnh hưởng của thuốc lên khả năng lái xe, vận hành máy móc: - Thuốc gây buồn ngủ nhất là thời gian đầu. Hiện tượng này càng rõ hơn nếu dùng chung với thức uống hay các thuốc có chứa rượu. Việc giảm tập trung hay tỉnh táo có thể gây nguy hiểm khi lái xe hay vận hành máy móc. Nên bắt đầu điều trị vào buổi tối. Tương tác thuốc (Những lưu ý khi dùng chung thuốc với thực phẩm hoặc thuốc khác) * Không nên phối hợp với: - Rượu: làm tăng tác dụng an thần của thuốc kháng histamin H 1 . * Lưu ý khi phối hợp với: - Các thuốc ức chế thần kinh trung ương khác: vì làm tăng tác dụng ức chế thần kinh. Việc giảm tập trung và tỉnh táo có thể gây nguy hiểm khi lái xe hay vận hành máy móc. - Atropin và các thuốc có tác động giống atropin (thuốc chống trầm cảm nhóm imipramin, thuốc chống liệt rung có tác động kháng cholinergic, thuốc chống co thắt có tác dụng giống atropin, disopyramid, thuốc an thần kinh nhóm phenothiazin): tăng các tác dụng ngoại ý của nhóm atropin như gây bí tiểu, táo bón, khô miệng). * Tương kỵ của thuốc: Do không có các nghiên cứu về tính tương kỵ của thuốc, không trộn lẫn thuốc này với các thuốc khác. Bảo quản: Để nơi khô ráo, tránh ánh sáng, nhiệt độ dưới 30 o C Đóng gói: Hộp 2 vỉ x 15 viên Thương hiệu: Donaipharm Nơi sản xuất: Đồng Nai Pharm (Việt Nam) Mọi thông tin trên đây chỉ mang tính chất tham khảo. Việc sử dụng thuốc phải tuân theo hướng dẫn của bác sĩ, dược sĩ. Vui lòng đọc kĩ thông tin chi tiết ở tờ rơi bên trong hộp sản phẩm.
Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.