← Danh mục thuốc

Thông tin sản phẩm tham khảo

Thuốc Euxamus 200mg Euvipharm tiêu chất nhầy trong bệnh nhầy nhớt (10 vỉ x 10 viên)

Thuốc Euaxamus 200 là sản phẩm của Euvipharm, chứa dược chất chính là Acetylcystein (dẫn chất N-acetyl của L-cystein), dùng làm thuốc tiêu nhầy và thuốc giải độc paracetamol khi uống quá liều.

Thương hiệu
Euvipharm
Phân loại
Thuốc không kê đơn
Số đăng ký
893100048724
Quy cách/đơn vị
Hộp
Nhà sản xuất
EUVIPHARM

Công dụng / chỉ định

Chỉ định Thuốc Euxamus 200 được chỉ định dùng trong các trường hợp sau: Dùng làm thuốc tiêu chất nhầy trong bệnh nhầy nhớt như xơ nang tuyến tụy, bệnh hô hấp có đờm nhầy quanh như viêm phế quản cấp và mạn, làm sạch thường quy trong mở khí quản. Giải độc paracetamol khi quá liều. Dược lực học Acetylcystein được dùng làm thuốc tiêu chất nhầy và thuốc giải độc paracetamol, thuốc làm giảm độ quánh của đờm ở phổi có mủ hoặc không có mủ bằng cách tách đôi cầu nối disulfua trong mucoprotein tạo thuận lợi tống đờm ra ngoài bằng cách ho hay dẫn lưu hoặc bằng phương pháp cơ học.  Acetylcystein dùng bảo vệ cho gan do quá liều paracetamol bằng cách duy trì nồng độ glutathion của gan, là chất cần thiết làm bất hoạt chất chuyển hóa trung gian của paracetamol gây độc cho gan. Acetylcystein chuyển hóa thành cystein kích thích gan tổng hợp glutathion và do đó bảo vệ được gan. Dược động học Sau khi uống acetylcystein được hấp thu nhanh qua đường tiêu hóa, bị gan khử hoạt thành cystein và sau được chuyển hóa, nồng độ đạt đỉnh trong huyết tương sau khi uống khoảng 0,5 - 1 giờ. Chu kỳ bán hủy của acetylcystein toàn phần khoảng 6,25 giờ.  Sinh khả dụng theo đường uống thấp có thể do chuyển hóa trong thành ruột và chuyển hóa bước đầu trong gan.  Độ thanh thải thận có thể chiếm 30% độ thanh thải toàn thân.

Thành phần

Acetylcysteine 200mg

Cách dùng

Cách dùng Thuốc Euxamus 200 dùng đường uống. Liều dùng Dùng làm thuốc tiêu chất nhầy:  Trẻ em từ 5 đến 7 tuổi: Uống 200 mg/lần, ngày 2 lần.  Người lớn và trẻ em trên 7 tuổi: Uống 200 mg/lần, ngày 3 lần.  Nếu trẻ không nuốt được viên nang thì có thể dùng dạng bào chế phù hợp hơn như thuốc bột.  Dùng làm thuốc giải độc paracetamol:  Liều khởi đầu 140 mg/kg cân nặng, tiếp theo cứ 4 giờ uống liều 70 mg/kg cân nặng và uống tổng cộng 17 lần (rất hiệu quả khi bị quá liều trong vòng 8 giờ, và kém hiệu quả khi quá liều paracetamol trên 15 giờ). Trẻ em dưới 5 tuổi: Không thích hợp sử dụng dạng viên. Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế. Làm gì khi dùng quá liều? Quá liều acetylcystein có triệu chứng giống triệu chứng của phản vệ, đặc biệt là giảm huyết áp. Các triệu chứng khác là suy hô hấp, tan máu, đông máu rải rác nội mạch và suy thận. Tử vong đã xảy ra do ngộ độc quá liều acetylcystein khi điều trị ngộ độc paracetamol.  Điều trị quá liều acetylcystein theo triệu chứng. Làm gì khi quên 1 liều? Chưa ghi nhận.

Lưu ý và cảnh báo

Phụ nữ có thai, Trẻ em

Mô tả chi tiết

Thuốc Euxamus 200mg Euvipharm tiêu chất nhầy trong bệnh nhầy nhớt là gì? Thuốc Euaxamus 200 là một sản phẩm dược phẩm được sản xuất bởi công ty Euvipharm. Chế phẩm này chứa hoạt chất chính là Acetylcystein (một dẫn xuất N-acetyl từ L-cystein), được chỉ định với vai trò làm chất làm loãng, tiêu chất nhầy đường hô hấp và hoạt động như một tác nhân giải độc đặc hiệu khi người bệnh sử dụng quá liều paracetamol.

Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.