← Danh mục thuốc

Thông tin sản phẩm tham khảo

Thuốc Expas Forte DHG điều trị co thắt cơ (3 vỉ x 10 viên)

Thuốc Expas Forte Dhg là sản phẩm được sản xuất bởi Công ty Cổ phần Dược Hậu Giang. Thuốc có được chất chính là Drotaverin HCl. Drotaverin là thuốc trị co thắt cơ có nguồn gốc từ cơ trơn: Đau quặn mật, đau quặn thận…, hỗ trợ trong điều trị đau quặn bụng, đau bụng, đau bụng kinh… Thuốc Expas Forte Dhg được bào chế dưới dạng viên nén, mỗi viên chứa 80mg Drotaverin HCl. Thuốc được đóng gói theo quy cách hộp 3 vỉ x 10 viên.

Thương hiệu
Dhg
Phân loại
Thuốc kê đơn
Số đăng ký
893110268823
Quy cách/đơn vị
Hộp
Nhà sản xuất
CÔNG TY CỔ PHẦN DƯỢC HẬU GIANG

Công dụng / chỉ định

Chỉ định Thuốc Expas Forte Dhg được chỉ định dùng trong các trường hợp sau: Drotaverin là thuốc trị co thắt cơ có nguồn gốc từ cơ trơn. Cơn đau quặn mật do co thắt cơ trơn trong những bệnh về đường mật: Sỏi túi mật , sỏi ống mật, viêm túi mật, viêm quanh túi mật, viêm đường mật, viêm bóng tụy. Cơn đau quặn thận do co thắt cơ trơn trong các bệnh về đường niệu: Sỏi thận, sỏi niệu quản, viêm bể thận, viêm bàng quang, co thắt bàng quang . Dùng điều trị hỗ trợ trong: Đau bụng hay cơn đau quặn bụng do co thắt cơ trơn đường tiêu hóa: Loét dạ dày - tá tràng , viêm dạ dày, co thắt tâm vị và môn vị, viêm ruột và viêm đại tràng, táo bón, hội chứng ruột kích thích. Đau bụng kinh . Dược lực học Drotaverin là dẫn chất của isoquinolin, có tác dụng chống co thắt cơ trơn do ức chế men PDE IV (men đặc hiệu AMP vòng phosphodiesterase) trong phòng thí nghiệm nhưng không ức chế men PDE III và PDE V. Các chất ức chế men PDE IV có đặc tính giãn cơ và hoạt động kháng viêm. Thuốc có tác dụng trong trường hợp co thắt cơ trơn có nguồn gốc cả thần kinh và cơ. Sự tác động của drotaverin trên cơ trơn của hệ tiêu hóa, đường mật, hệ tiết niệu và mạch máu không phụ thuộc vào sự phân bố của hệ thần kinh thực vật đối với các cơ. Drotaverin không có tác động kháng cholinergic. Dược động học Drotaverin hấp thu nhanh sau khi dùng đường uống. Drotaverin có tỷ lệ gắn kết cao với albumin huyết tương (95 - 98%), gama và beta - globulin. Nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt được trong khoảng 45 - 60 phút sau khi uống. Sau khi qua vòng chuyển hóa đầu tiên, 65% liều uống drotaverin vào được hệ tuần hoàn dưới dạng không đổi. Drotaverin được chuyển hóa ở gan, thời gian bán hủy sinh học là 8 - 10 giờ. Thuốc không còn trong cơ thể sau 72 giờ, thải trừ khoảng 50% qua nước tiểu và 30% qua phân. Thuốc được bài tiết chủ yếu dưới dạng các chất chuyển hóa, không tìm thấy dạng không đổi của thuốc trong nước tiểu.

Thành phần

Drotaverin 80mg

Cách dùng

Cách dùng Thuốc Expas Forte Dhg dùng đường uống. Liều dùng Người lớn: Uống 1 viên/lần, 1 - 3 lần/ngày. Trẻ em trên 12 tuổi: Uống 1 viên/lần, 1 - 2 lần/ngày. Hoặc theo chỉ dẫn của Thầy thuốc. Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế. Làm gì khi dùng quá liều? Chưa có dữ liệu liên quan đến việc sử dụng quá liều drotaverin. Trong trường hợp quá liều, bệnh nhân cần được giám sát chặt chẽ, điều trị triệu chứng và chăm sóc nâng đỡ. Biện pháp xử trí Gây nôn và/hoặc rửa dạ dày. Làm gì khi quên 1 liều? Nếu bạn quên một liều thuốc, hãy dùng càng sớm càng tốt ngay khi nhớ ra. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Lưu ý rằng không nên dùng gấp đôi liều đã quy định.

Lưu ý và cảnh báo

Những điều cần lưu ý khi sử dụng Trường hợp không nên sử dụng Thuốc Expas Forte DHG chống chỉ định tuyệt đối cho các đối tượng sau: Người có tiền sử mẫn cảm hoặc dị ứng với Drotaverin hay bất kỳ thành phần tá dược nào có trong công thức thuốc. Trẻ em dưới 12 tuổi. Bệnh nhân bị suy giảm chức năng gan nặng, suy giảm chức năng thận nặng. Người bệnh bị blốc nhĩ thất độ II - III. Bệnh nhân bị suy tim nặng. Cảnh báo và thận trọng Cần đặc biệt thận trọng khi chỉ định và sử dụng thuốc cho những bệnh nhân có tiền sử hoặc đang bị huyết áp thấp. Cảnh báo liên quan đến tá dược: Do công thức của Expas Forte DHG có chứa tá dược lactose, thuốc có thể không thích hợp cho những người bệnh gặp tình trạng thiếu hụt men lactase, không dung nạp galactose di truyền hoặc hội chứng kém hấp thu glucose/galactose. Người bệnh thuộc nhóm này cần tham khảo ý kiến bác sĩ kỹ lưỡng trước khi quyết định dùng thuốc. Ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc Ở liều điều trị thông thường, hoạt chất Drotaverin không gây ảnh hưởng tiêu cực đến khả năng lái xe hay vận hành các loại máy móc. Tuy nhiên, nếu người bệnh xuất hiện triệu chứng choáng váng hoặc chóng mặt sau khi uống thuốc, cần chủ động tránh tham gia vào các hoạt động có tính chất nguy hiểm này. Sử dụng trong thai kỳ Mặc dù các nghiên cứu thực nghiệm trên động vật cũng như các nghiên cứu hồi cứu ở người trong giai đoạn mang thai chưa cho thấy bằng chứng về khả năng gây độc cho phôi thai hay dị tật bẩm sinh, việc sử dụng Drotaverin cho phụ nữ mang thai vẫn cần được tiến hành một cách hết sức thận trọng và chỉ dùng khi thực sự cần thiết dưới sự giám sát của bác sĩ. Sử dụng khi đang cho con bú Do hiện nay vẫn chưa có đầy đủ các kết quả khảo sát lâm sàng về mức độ an toàn và khả năng bài tiết qua sữa mẹ, Thuốc Expas Forte DHG không được khuyến cáo sử dụng cho phụ nữ đang trong thời kỳ nuôi con bằng sữa mẹ. Tương tác với thuốc khác Khi sử dụng đồng thời Drotaverin với thuốc levodopa, có thể xảy ra tương tác làm giảm hiệu quả điều trị chống Parkinson của levodopa, đồng thời làm gia tăng các triệu chứng run và co cứng cơ ở người bệnh.

Mô tả chi tiết

Thuốc Expas Forte DHG là gì? Thuốc Expas Forte DHG là một dược phẩm được nghiên cứu và sản xuất bởi Công ty Cổ phần Dược Hậu Giang. Với thành phần hoạt chất chính là Drotaverin HCl, sản phẩm được biết đến là một liệu pháp hiệu quả giúp giải quyết các cơn co thắt có nguồn gốc từ cơ trơn như đau quặn mật, đau quặn thận, đồng thời hỗ trợ cải thiện tình trạng đau bụng kinh hay đau quặn bụng. Thuốc Expas Forte DHG được bào chế dưới dạng viên nén tiện dụng, mỗi viên chứa hàm lượng Drotaverin HCl là 80mg, đóng gói theo quy cách hộp 3 vỉ x 10 viên.

Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.