Thuốc EzinAPC Ampharco điều trị viêm mũi dị ứng, mề đay mạn tính (10 vỉ x 10 viên)
Ezinapc Ampharco 10X10 dạng viên nén bao phim có thành phần chính là Cetirizin Dihydroclorid được sản xuất bởi Công ty Cổ phần Dược phẩm Ampharco U.S.A. Ezinapc được chỉ định dùng điều trị viêm mũi dị ứng theo mùa và viêm mũi dị ứng dai dẳng, chứng nổi mề đay mạn tính vô căn, viêm kết mạc dị ứng.
- Thương hiệu
- Ampharco
- Phân loại
- Thuốc không kê đơn
- Số đăng ký
- 893100273423
- Quy cách/đơn vị
- Hộp
- Nhà sản xuất
- CÔNG TY CP DP AMPHARCO U.S.A
Công dụng / chỉ định
Chỉ định Ezinapc được chỉ định dùng điều trị trong các trường hợp sau: Viêm mũi dị ứng theo mùa và viêm mũi dị ứng dai dẳng : EzinAPC (cetirizin) được chỉ định làm giảm các triệu chứng của viêm mũi dị ứng theo mùa và viêm mũi dị ứng dai dẳng do các chất gây dị ứng như phấn hoa, bụi, lông động vật và nấm mốc. Các triệu chứng điều trị hiệu quả bao gồm hắt hơi, sổ mũi, chảy dịch mũi sau, ngứa mũi, ngứa mắt, chảy nước mắt và đỏ mắt ở người lớn và trẻ em từ 6 tuổi trở lên. Chứng nổi mề đay mạn tính vô căn : EzinAPC (cetirizin) được chỉ định điều trị các biểu hiện trên da không biến chứng của chứng nổi mề đay mạn tính vô căn ở người lớn và trẻ em từ 6 tuổi trở lên. Thuốc làm giảm đáng kể sự xuất hiện, mức độ trầm trọng, và thời gian phát ban, và cũng giảm ngứa đáng kể. Viêm kết mạc dị ứng: EzinAPC (cetirizin) được chỉ định làm giảm các triệu chứng của viêm kết mạc dị ứng như ngứa mắt, chảy nước mắt và đỏ mắt ở người lớn và trẻ em từ 6 tuổi trở lên. Dược lực học Mã ATC: R06AX26 Cetirizin là thuốc kháng histamin mạnh có tác dụng chống dị ứng, nhưng không gây buồn ngủ ở liều dược lý. Cetirizin có tác dụng đối kháng chọn lọc ở thụ thể H, và tác dụng đến các thụ thể khác là không đáng kể, do vậy hầu như không có tác dụng đối kháng Acetylcholin và không có tác dụng đối kháng Serotonin. Cetirizin ức chế giai đoạn “sớm” của phản ứng dị ứng qua trung gian histamin và cũng làm giảm sự di dời của các tế bào viêm và giảm giải phóng các chất trung gian ở giai đoạn “muộn” của phản ứng dị ứng. Dược động học Thuốc hấp thu nhanh sau khi uống. Nồng độ đỉnh đo trạng thái cân bằng ở mức 0,3 mcg/ml, đạt dược sau 1,0 + 0,5 giờ. Sinh khả dụng đường uống không thay đổi khi dùng thuốc cùng với thức ăn. Thể tích phân bố biểu kiến là 0,50 lít/kg. Tỉ lệ liên kết với protein huyết tương là 90 – 96%. Khoảng 2/3 liều dùng được bài xuất dưới dạng không đổi qua nước tiểu. Thời gian bán hủy trong huyết tương của cetirizin xấp xỉ 10 giờ. Cetirizin có động học tuyến tính ở khoảng liều 5-60 mg. Thuốc vào sữa mẹ, nhưng hầu như không qua hàng rào máu não.
Thành phần
Cetirizine 10mg
Cách dùng
Cách dùng Thuốc Ezinapc Ampharco được dùng đường uống, cùng hoặc không cùng với thức ăn. Liều dùng Liều dùng Ezinapc Ampharco đối với người lớn và trẻ em từ 6 tuổi trở lên: uống 1 viên 10 mg x 1 lần/ ngày. Liều dùng Ezinapc Ampharco đối với bệnh nhân suy gan: Liều cần giảm một nửa. Liều dùng Ezinapc Ampharco đối với bệnh nhân suy thận: Liều hiệu chỉnh theo Cl cr như bảng sau: Chức năng thận Cl cr (ml/phút) Liều dùng Bình thường ≥ 80 10 mg x 1 lần/ ngày Suy thận nhẹ 50-79 10 mg x 1 lần/ ngày Suy thận vừa 30-49 5 mg x 1 lần/ ngày Suy thận nặng < 30 5 mg cách 2 ngày 1 lần Suy thận giai đoạn cuối hoặc phải thẩm tách < 10 Chống chỉ định Cl cr : Hệ số thanh thải creatinin Làm gì khi quá liều? Triệu chứng của quá liều Ezinapc là: Ngủ gà ở người lớn, ở trẻ em có thể bị kích động. Khi quá liều nghiêm trọng cần gây nôn và rửa dạ dày cùng với các phương pháp hỗ trợ. Đến nay, chưa có thuốc giải độc đặc hiệu. Thẩm tách máu không có tác dụng trong điều trị quá liều Cetirizin. Làm gì khi quên 1 liều? Nếu quên không dùng thuốc thì uống liều đó ngay khi nhớ ra. Bỏ qua liều đã quên nếu như thời gian nhớ ra gần với liều tiếp theo. Không uống dồn thêm thuốc vào liều kế tiếp để bù liều đã quên.
Lưu ý và cảnh báo
Những điều cần lưu ý khi sử dụng Trường hợp không nên sử dụng Chống chỉ định dùng thuốc cho các đối tượng sau: Người có tiền sử mẫn cảm hoặc dị ứng với cetirizin, hydroxyzin hoặc bất kỳ tá dược nào có trong công thức thuốc. Bệnh nhân suy thận giai đoạn cuối có hệ số thanh thải creatinin Cl cr Cảnh báo và thận trọng Cần hiệu chỉnh giảm liều dùng ở những bệnh nhân bị suy giảm chức năng gan. Cần điều chỉnh liều lượng phù hợp cho người bệnh suy thận mức độ vừa đến nặng và những người đang tiến hành lọc máu. Tránh sử dụng đồng thời cetirizin với rượu hoặc các chất ức chế thần kinh trung ương khác do nguy cơ làm gia tăng tác dụng ức chế thần kinh của các chất này. Thuốc có chứa thành phần lactose, do đó không nên dùng cho người bệnh có hội chứng kém hấp thu glucose-galactose, thiếu hụt men lactase hoặc không dung nạp galactose di truyền. Sản phẩm chứa các chất màu Allura red, Ponceau 4R lake, Sunset yellow lake có thể gây ra các phản ứng dị ứng với biểu hiện như nổi mẩn, sưng mặt, môi, họng, lưỡi, gây khó thở hoặc khó nuốt. Ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc Do thuốc có thể gây ra tác dụng phụ ngủ gà ở một số cá thể, người bệnh cần thận trọng khi điều khiển phương tiện giao thông hoặc vận hành các loại máy móc trong thời gian điều trị bằng cetirizin. Sử dụng trong thai kỳ Mặc dù các thử nghiệm trên động vật cho thấy cetirizin không gây dị tật thai nhi, tuy nhiên hiện vẫn chưa có đầy đủ dữ liệu nghiên cứu lâm sàng kiểm chứng trên phụ nữ mang thai. Vì vậy, không khuyến cáo sử dụng thuốc này cho phụ nữ trong thai kỳ. Sử dụng khi đang cho con bú Hoạt chất cetirizin có khả năng bài tiết vào sữa mẹ, do đó người mẹ cần tránh cho con bú trong thời gian điều trị bằng thuốc này. Tương tác với thuốc khác Việc phối hợp đồng thời thuốc với rượu hoặc các tác nhân ức chế hệ thần kinh trung ương khác có thể làm tăng cường độc tính và tác dụng ức chế thần kinh của các chất này. Độ thanh thải của cetirizin có xu hướng giảm nhẹ khi dùng chung với liều 400mg theophyllin.
Mô tả chi tiết
Thuốc EzinAPC Ampharco là gì? Thuốc EzinAPC Ampharco là dược phẩm dạng viên nén bao phim được sản xuất bởi Công ty Cổ phần Dược phẩm Ampharco U.S.A. Với thành phần hoạt chất chính là Cetirizin Dihydroclorid, sản phẩm được chỉ định để điều trị các tình trạng viêm mũi dị ứng dai dẳng, viêm mũi dị ứng theo mùa, bệnh viêm kết mạc dị ứng và chứng nổi mề đay mạn tính vô căn.
Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.