← Danh mục thuốc

Thông tin sản phẩm tham khảo

Gel Fastum Menarini giảm đau và kháng viêm cơ xương khớp (30g)

Fastum Gel của nhà sản xuất Menarini Manufacturing Logistics and Services, thành phần chính ketoprofen , là gel nhầy đồng nhất, không màu hoặc gần như trong suốt, có mùi thơm, dùng để bôi ngoài da. Thuốc dùng để điều trị giảm đau và kháng viêm tại chỗ trong các trường hợp đau xương khớp như: Chấn thương, trật khớp, thâm tím, cứng cổ, đau lưng.

Thương hiệu
Menarini
Phân loại
Thuốc không kê đơn
Số đăng ký
800100794824
Quy cách/đơn vị
Tuýp
Nhà sản xuất
A.MENARINI MANUFACTURING LOGISTICS AND SERVICES S.R.I

Công dụng / chỉ định

Chỉ định Thuốc Fastum gel được chỉ định dùng trong các trường hợp sau: Fastum gel thuộc nhóm thuốc kháng viêm giảm đau. Dùng để giảm đau và kháng viêm tại chỗ trong các trường hợp đau xương khớp hay đau cơ do thấp khớp hay đau có nguồn gốc chấn thương: Chấn thương, trật khớp , thâm tím, cứng cổ, đau lưng. Dược lực học Ketoprofene là thuốc kháng viêm không steroid thuộc nhóm propionic, dẫn xuất của acid aryl carboxylic. Có tác dụng kháng viêm, chống đau, hạ sốt. Ức chế tổng hợp prostaglandine, ức chế sự kết tập tiểu cầu. Dược động học Hấp thu Thuốc hấp thu nhanh, nồng độ huyết thanh tối đa đạt sau 60 - 90 phút. Phân bố Thời gian bán hủy huyết thanh trung bình là 1,5 - 2 giờ. Liên kết 99% với protein huyết tương. Khuếch tán vào hoạt dịch và tồn tại kéo dài tại đó với nồng độ cao hơn nồng độ huyết thanh sau giờ thứ tư. Thuốc qua được hàng rào nhau thai. Chuyển hóa Biến đổi sinh học của ketoprofene xảy ra theo 2 cơ chế: Một phần nhỏ được hydroxyl hóa, phần lớn liên hợp với acid glucuronic. Dưới 1% liều dùng được tìm thấy trong nước tiểu dưới dạng không thay đổi, trong lúc 65 - 75% dưới dạng liên hợp glucuronic. Thải trừ 5 ngày sau khi dùng thuốc, 75 - 90% liều dùng thải trừ bởi thận và 1 - 8% qua phân. Bài tiết rất nhanh, chủ yếu qua đường niệu (50% liều dùng được bài tiết trong nước tiểu trong vòng 6 giờ, bất kể đường dùng thuốc). Ở người lớn tuổi Sự hấp thu không thay đổi, nhưng thời gian bán hủy thải trừ kéo dài và giảm sự thanh thải toàn phần phản ánh sự chuyển hóa bị chậm lại. Ở người suy thận Có sự giảm độ thanh lọc huyết tương và gia tăng thời gian bán hủy thải trừ.

Thành phần

Ketoprofen 2.5%

Cách dùng

Cách dùng Bôi thuốc và xoa nhẹ vùng da bôi thuốc để đảm bảo sự hấp thu tại chỗ của hoạt chất. Mở tuýp thuốc: Mở nắp ngoài, đâm thủng màng nhôm bằng đầu nhọn ở mặt bên kia của nắp ngoài. Liều dùng Không được dùng quá liều chỉ định mà không được bác sĩ đồng ý. Bôi một lớp gel mỏng lên vùng da bị tổn thương. Trong trường hợp bị dị ứng hoặc xảy ra các phản ứng trên da, hãy hỏi ý kiến bác sĩ. Thời gian dùng 1 - 2 lần/ngày. Hãy hỏi ý kiến bác sỹ nếu bệnh vẫn tái phát hoặc nếu bạn thấy bất cứ một thay đổi nào. Chú ý: Chỉ dùng thuốc trong thời gian ngắn. Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế. Làm gì khi quá liều? Những dấu hiệu và triệu chứng khi dùng thuốc quá liều. Khi dùng ngoài da, nồng độ thuốc trong huyết thanh thấp, vì thế không có hiện tượng quá liều. Làm gì khi quên liều? Nếu bạn quên một liều thuốc, hãy uống càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và uống liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Không uống gấp đôi liều đã quy định.

Lưu ý và cảnh báo

Những điều cần lưu ý khi sử dụng Trường hợp không nên sử dụng Người có tiền sử mẫn cảm với Ketoprofen, acid tiaprofenic, fenofibrate, các sản phẩm bôi da chống tia cực tím hoặc nước hoa. Người dị ứng với bất kỳ tá dược nào của thuốc hoặc các chất có cấu trúc tương tự như Acid Acetyl salicylic và các NSAID khác. Bệnh nhân có tiền sử bị hen phế quản, viêm mũi hoặc mày đay do sử dụng acid acetyl salicylic hoặc các thuốc kháng viêm không steroid khác. Không bôi gel lên vết thương hở, vùng da bị tổn thương hoặc khu vực gần mắt. Người có tiền sử nhạy cảm với ánh sáng. Phụ nữ đang mang thai hoặc đang trong thời kỳ cho con bú. Ngừng sử dụng thuốc ngay lập tức nếu xuất hiện phản ứng trên da, kể cả các phản ứng xảy ra khi dùng đồng thời với các sản phẩm chứa octocrylene (một chất chống quang hóa có trong dầu gội, nước thơm cạo râu, sữa tắm, kem dưỡng da, son môi, kem chống lão hóa, nước tẩy trang, keo xịt tóc). Cảnh báo và thận trọng Việc sử dụng các thuốc bôi ngoài da kéo dài có thể làm tăng nguy cơ kích ứng hoặc mẫn cảm tại chỗ. Bôi thuốc trên diện rộng có thể dẫn đến các phản ứng toàn thân như hen phế quản hoặc phản ứng quá mẫn. Cần ngừng thuốc ngay khi phát hiện có phát ban sau khi bôi gel. Để tránh nguy cơ phản ứng nhạy cảm với ánh sáng nghiêm trọng, người bệnh cần: Che phủ và bảo vệ vùng da bôi thuốc bằng quần áo trong suốt thời gian điều trị và kéo dài 2 tuần sau khi ngừng thuốc. Rửa sạch tay bằng xà phòng sau mỗi lần bôi thuốc. Tránh để vùng da bôi thuốc tiếp xúc trực tiếp với ánh sáng mặt trời hoặc tia cực tím (kể cả đèn chiếu) trong khi điều trị và 2 tuần sau đó. Tuyệt đối không băng kín vùng da bôi thuốc. Thuốc không gây ra hiện tượng lờn thuốc hay quen thuốc. Cần thận trọng và tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi dùng cho bệnh nhân có tiền sử dị ứng da hoặc người bị suy thận nặng. Ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc Thuốc nhìn chung không gây ảnh hưởng đến khả năng lái xe hay vận hành máy móc. Tuy nhiên, do có một số ít báo cáo về nguy cơ gây chóng mặt, bác sĩ sẽ cân nhắc khuyến cáo cụ thể cho từng trường hợp bệnh nhân. Sử dụng trong thai kỳ Không sử dụng Gel Fastum Menarini cho phụ nữ đang trong thai kỳ. Sử dụng khi đang cho con bú Không sử dụng thuốc cho phụ nữ đang nuôi con bằng sữa mẹ. Tương tác với thuốc khác Hiện chưa có báo cáo về tương tác lâm sàng giữa Gel Fastum Menarini với các thuốc khác. Tuy nhiên, đối với những bệnh nhân đang điều trị bằng các thuốc chống đông máu nhóm coumarin, cần thực hiện các xét nghiệm máu định kỳ để kiểm tra an toàn. Hãy thông báo cho bác sĩ hoặc dược sĩ nếu bạn đang phối hợp với bất kỳ loại thuốc nào khác. Sử dụng cho trẻ em: Hiện chưa có đầy đủ dữ liệu lâm sàng chứng minh tính an toàn và hiệu quả của thuốc khi dùng cho đối tượng trẻ em.

Mô tả chi tiết

Gel Fastum Menarini là gì? Gel Fastum Menarini là sản phẩm được sản xuất bởi Menarini Manufacturing Logistics and Services. Thuốc bào chế dưới dạng gel nhầy đồng nhất, không màu hoặc gần như trong suốt, mang mùi thơm dễ chịu và chuyên dùng để bôi ngoài da. Với hoạt chất chính là Ketoprofen, thuốc mang lại hiệu quả cao trong việc giảm đau và kháng viêm tại chỗ đối với các bệnh lý xương khớp và cơ như chấn thương, trật khớp, thâm tím, vẹo cổ hay đau lưng.

Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.