← Danh mục thuốc

Thông tin sản phẩm tham khảo

Viên nén Fegra 180mg điều trị các chứng của viêm mũi dị ứng, mề đay (1 vỉ x 10 viên)

Hoạt chất: Fexofenadin 180mgCông dụng: Điều trị các chứng của viêm mũi dị ứng, mề đayĐối tượng sử dụng: Người lớn và trẻ em trên 12 tuổiHình thức: Viên nén bao phimThương hiệu: Pymepharco (Việt Nam)Nơi sản xuất: Công ty Cổ phần Phymepharco (Việt Nam)

Thương hiệu
Pymepharco
Phân loại
Thuốc không kê đơn
Số đăng ký
VD-20324-13
Quy cách/đơn vị
Hộp
Nhà sản xuất
Pymepharco

Công dụng / chỉ định

Công dụng của Fegra 180 trị viêm mũi dị ứng, mày đay (1 vỉ x 10 viên) Chỉ định sử dụng Viêm mũi dị ứng với các biểu hiện: hắt hơi, chảy nước mũi, nghẹt mũi, ngứa mũi, ngứa vòm miệng, họng, mắt ngứa đỏ, chảy nước mắt. Nổi mề đay và mề đay tự phát mạn tính. Cơ chế tác dụng (Dược lực học) Hoạt chất Fexofenadin thuộc nhóm kháng histamin thế hệ thứ 2, hoạt động bằng cách đối kháng đặc hiệu và chọn lọc trên các thụ thể H1 ở ngoại biên. Đây là chất chuyển hóa có hoạt tính của terfenadine nhưng đã được loại bỏ độc tính trên tim nhờ không gây ức chế kênh kali liên quan đến quá trình tái cực cơ tim. Khi sử dụng ở liều điều trị thông thường, hoạt chất không gây buồn ngủ và không gây tác động tiêu cực đến hệ thần kinh trung ương. Hấp thu và chuyển hoá thuốc (Dược động học) Sau khi dùng đường uống, Fexofenadin được hấp thu nhanh chóng vào cơ thể và đạt nồng độ tối đa trong huyết tương sau khoảng 2 đến 3 giờ. Khả năng liên kết của thuốc với protein huyết tương dao động từ 60 - 70%. Thể tích phân bố đạt khoảng 5.4 - 5.8 lít/kg và hoạt chất không có khả năng đi qua hàng rào máu não. Chỉ có xấp xỉ 5% tổng liều dùng được chuyển hóa trong cơ thể, trong đó khoảng 0.5 đến 1.0% được chuyển hóa tại gan thông qua hệ enzym cytochrom P450 để tạo thành các chất không còn hoạt tính. Thời gian bán thải của thuốc kéo dài khoảng 14 giờ và có xu hướng dài hơn ở những bệnh nhân bị suy giảm chức năng thận. Con đường thải trừ chủ yếu của thuốc là qua phân, trong đó có 10% liều dùng được đào thải qua nước tiểu sau khi thuốc chuyển hóa qua gan. Việc phối hợp chung với erythromycin hoặc ketoconazol có thể khiến nồng độ hoạt chất trong huyết tương tăng vọt từ 2 - 3 lần, tuy nhiên hiện tượng này không làm biến đổi khoảng QT và không ghi nhận sự gia tăng phản ứng phụ nào so với khi dùng đơn độc. Ngược lại, các thuốc kháng acid chứa gel nhôm hoặc magnesi khi dùng chung sẽ làm suy giảm sinh khả dụng của hoạt chất.

Thành phần

Thành phần của Fegra 180 trị viêm mũi dị ứng, mày đay (1 vỉ x 10 viên) Mỗi viên nén bao phim chứa: Hoạt chất chính: Fexofenadin hydrochloric 180mg. Tá dược vừa đủ: Lactose monohydrate, tinh bột tiền hồ hóa, natri croscarmellose, povidone, natri starch glycolat, magnesium stearate, colloidal silica anhydrous, HPMC, polyethylen glycol 6000, titan dioxyd, oxid sắt đỏ.

Cách dùng

Cách dùng Fegra 180 trị viêm mũi dị ứng, mày đay (1 vỉ x 10 viên) Hướng dẫn cách sử dụng Thuốc được dùng bằng đường uống trực tiếp với nước lọc. Liều dùng phù hợp Người lớn và trẻ em từ 12 tuổi trở lên: Uống 1 viên/lần/ngày. Khi dùng quá liều phải làm sao? Dữ liệu về tình trạng quá liều cấp tính còn hạn chế và chủ yếu được ghi nhận trong các thử nghiệm lâm sàng. Một số biểu hiện có thể xảy ra bao gồm buồn ngủ, chóng mặt và khô miệng. Khi xảy ra quá liều, cần áp dụng ngay các biện pháp y khoa cơ bản để loại bỏ lượng Fexofenadin chưa hấp thu ra khỏi cơ thể, kết hợp điều trị triệu chứng và nâng đỡ thể trạng. Phương pháp thẩm phân máu không mang lại hiệu quả cao trong việc loại bỏ hoạt chất này ra khỏi tuần hoàn khi chỉ lọc được khoảng 1.7% lượng thuốc sau uống. Khi quên 1 liều cần làm gì? Nếu quên một liều, hãy dùng ngay khi nhớ ra. Tuy nhiên, nếu thời điểm phát hiện gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và tiếp tục lịch trình dùng thuốc thông thường. Tuyệt đối không tự ý uống gấp đôi liều để bù vào liều đã quên.

Lưu ý và cảnh báo

Những điều cần lưu ý khi sử dụng Trường hợp không nên sử dụng Chống chỉ định dùng thuốc cho các đối tượng sau: Người có tiền sử mẫn cảm hoặc dị ứng với bất kỳ thành phần nào có trong công thức thuốc. Phụ nữ đang trong giai đoạn cho con bú. Cảnh báo và thận trọng Cần đặc biệt thận trọng khi chỉ định thuốc cho người cao tuổi, bệnh nhân bị suy giảm chức năng gan hoặc suy giảm chức năng thận. Người bệnh tuyệt đối không tự ý phối hợp thêm bất kỳ loại thuốc kháng histamin nào khác trong thời gian đang điều trị bằng Fexofenadin. Ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc Do hoạt chất không gây ra những tác động bất lợi đáng kể lên hệ thần kinh trung ương nên rất ít khi gây ảnh hưởng đến khả năng vận hành máy móc hay điều khiển phương tiện giao thông. Tuy nhiên, để đảm bảo an toàn tối đa và phát hiện sớm những trường hợp mẫn cảm hoặc có phản ứng phụ đặc biệt, người dùng vẫn nên tự kiểm tra phản ứng của cơ thể trước khi thực hiện các công việc này. Sử dụng trong thai kỳ Tránh sử dụng thuốc cho phụ nữ mang thai, trừ trường hợp được bác sĩ đánh giá lợi ích điều trị mang lại cho người mẹ vượt trội hoàn toàn so với các rủi ro tiềm ẩn đối với thai nhi. Sử dụng khi đang cho con bú Hiện chưa có tài liệu chứng minh hoạt chất có bài tiết vào sữa mẹ hay không. Do đó, cần hết sức thận trọng và tham khảo ý kiến chuyên gia y tế trước khi dùng Fexofenadin cho phụ nữ đang nuôi con bằng sữa mẹ. Tương tác với thuốc khác Do Fexofenadin hầu như không bị chuyển hóa ở gan nên nguy cơ xảy ra tương tác với các thuốc chuyển hóa qua gan là rất thấp. Tuy nhiên, việc dùng đồng thời với erythromycin hoặc ketoconazole sẽ làm tăng nồng độ của hoạt chất trong huyết tương lên gấp 2 - 3 lần. Sự gia tăng nồng độ này đã được chứng minh là không gây ảnh hưởng đến khoảng QT và không làm xuất hiện thêm bất kỳ tác dụng phụ nguy hiểm nào so với khi dùng riêng lẻ từng thuốc. Ngoài ra, việc uống chung với các thuốc kháng acid chứa gel nhôm hoặc magnesi sẽ làm giảm sinh khả dụng và giảm khả năng hấp thu của hoạt chất.

Mô tả chi tiết

Fegra 180 trị viêm mũi dị ứng, mày đay (1 vỉ x 10 viên) là gì? Fegra 180 trị viêm mũi dị ứng, mày đay (1 vỉ x 10 viên) là thuốc kháng histamin thế hệ mới, được bào chế dưới dạng viên nén chuyên dùng để cải thiện nhanh chóng các triệu chứng khó chịu do viêm mũi dị ứng và tình trạng nổi mề đay mạn tính hiệu quả.

Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.