Thuốc Fexostad 180 Stella điều trị viêm mũi dị ứng theo mùa, mày đay vô căn mạn tính (10 viên)
Thuốc Fexostad 180 của Công ty TNHH Liên doanh Stellapharm, thành phần chính Fexofenadin hydroclorid 180mg là một loại thuốc được dùng trong giảm các triệu chứng của bệnh viêm mũi dị ứng theo mùa ở người lớn và trẻ em từ 12 tuổi trở lên. Các triệu chứng được điều trị hiệu quả là hắt hơi, chảy mũi, ngứa mũi vòm miệng/cổ họng, ngứa mắt/chảy nước mắt/đỏ mắt.
- Thương hiệu
- Stella Pharm
- Phân loại
- Thuốc không kê đơn
- Số đăng ký
- 893100049623
- Quy cách/đơn vị
- Hộp
- Nhà sản xuất
- STELLA
Công dụng / chỉ định
Chỉ định Thuốc Fexostad 180 được chỉ định dùng trong các trường hợp sau: Giảm các triệu chứng của bệnh viêm mũi dị ứng theo mùa ở người lớn và trẻ em từ 12 tuổi trở lên. Điều trị các triệu chứng ngoài da không biến chứng của bệnh nổi mề đay vô căn mãn tính ở người lớn và trẻ em từ 12 tuổi trở lên. Dược lực học Fexofenadin hydroclorid là một thuốc kháng histamin có tác động đối kháng chọn lọc trên thụ thể H1 ngoại vi. Hai dạng đồng phân đối quang của fexofenadin hydroclorid có tác động kháng histamin gần như tương đương nhau. Thuốc không gây ngủ hay ảnh hưởng đến thần kinh trung ương. Dược động học Fexofenadin được hấp thu nhanh sau khi uống với nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt được trong 2 - 3 giờ. Khoảng 60 - 70% liên kết với protein huyết tương. Khoảng 5% tổng liều được chuyển hóa, hầu hết bởi niêm mạc ruột, chỉ 0,5 - 1,5% liều dùng được sinh chuyển hóa ở gan bởi hệ thống cytochrom P450. Thời gian bán thải khoảng 14 giờ đã được báo cáo mặc dù nó có thể kéo dài ở những bệnh nhân suy thận. Thải trừ chủ yếu trong phân và chỉ 10% hiện diện trong nước tiểu. Fexofenadin không qua được hàng rào máu não. Fexofenadin là một chất chuyển hóa của terfenadin và vì vậy được tìm thấy trong sữa mẹ sau khi dùng terfenadin.
Thành phần
Fexofenadine Hydrochloride 180mg
Cách dùng
Cách dùng Fexostad 180mg được sử dụng bằng đường uống và uống thuốc trước bữa ăn. Liều dùng Người lớn và trẻ em từ 12 tuổi trở lên: 180mg (1 viên) x 1 lần/ngày. Trẻ em dưới 12 tuổi: Tính hiệu quả và an toàn của fexofenadin hydroclorid chưa được nghiên cứu ở trẻ em dưới 12 tuổi. Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế. Làm gì khi dùng quá liều? Triệu chứng Thông tin về độc tính cấp của fexofenadin ở người còn hạn chế; tuy nhiên, chóng mặt, buồn ngủ và khô miệng đã được báo cáo. Đơn liều fexofenadin hydroclorid lên đến 800 mg và liều fexofenadin hydroclorid 690mg x 2 lần/ngày trong 1 tháng hoặc 240mg x 1 lần/ngày trong 1 năm được dung nạp tốt ở người lớn. Điều trị Để điều trị quá liều fexofenadin, cần tiến hành những biện pháp thông thường nhằm loại phần thuốc chưa được hấp thu khỏi đường tiêu hóa và nên tiến hành các biện pháp điều trị hỗ trợ và điều trị triệu chứng. Kinh nghiệm với tiền chất terfenadin cho thấy fexofenadin không được loại bỏ đáng kể bằng thẩm phân máu. Trong trường hợp khẩn cấp, hãy gọi ngay cho Trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến trạm Y tế địa phương gần nhất. Làm gì khi quên 1 liều? Dùng thuốc Fexostad 180 ngay khi nhớ ra. Tuy nhiên, nếu thời gian giãn cách với liều tiếp theo quá ngắn thì bỏ qua liều đã quên và tiếp tục lịch dùng thuốc. Không dùng liều gấp đôi để bù cho liều đã bị bỏ lỡ.
Lưu ý và cảnh báo
Phụ nữ có thai, Phụ nữ cho con bú, Trẻ em
Mô tả chi tiết
Thuốc Fexostad 180 Stella là gì? Thuốc Fexostad 180 Stella là một sản phẩm dược phẩm được sản xuất bởi Công ty TNHH Liên doanh Stellapharm. Với thành phần hoạt chất chính là Fexofenadin hydroclorid hàm lượng 180mg, thuốc được chỉ định nhằm làm giảm các biểu hiện khó chịu do bệnh viêm mũi dị ứng theo mùa gây ra ở đối tượng người lớn và trẻ em từ 12 tuổi trở lên. Các triệu chứng lâm sàng được cải thiện hiệu quả bao gồm hắt hơi liên tục, chảy nước mũi, ngứa ngáy vùng mũi, ngứa vòm miệng hoặc cổ họng, cùng các kích ứng tại mắt như ngứa mắt, đỏ mắt và chảy nước mắt.
Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.