← Danh mục thuốc

Thông tin sản phẩm tham khảo

Gel bôi da Nidal Ampharco kháng viêm và giảm đau xương khớp (30g)

Gel bôi Nidal là sản phẩm của Công ty Cổ phần Dược phẩm Ampharco U.S.A, thành phần chính là Ketoprofen. Gel bôi Nidal có tác dụng kháng viêm và giảm đau, được dùng thoa trên da tại chỗ trong điều trị đau cấp tính và mạn tính do bệnh thấp khớp, chấn thương, cũng như đau hậu phẫu bao gồm thoái hóa khớp, viêm gân cơ, bong gân, dây chằng và phù nề.

Thương hiệu
Ampharco
Phân loại
Thuốc không kê đơn
Số đăng ký
893100274323
Quy cách/đơn vị
Hộp
Nhà sản xuất
AMPHARCO U.S.A

Công dụng / chỉ định

Chỉ định Thuốc kháng viêm và giảm đau, được dùng thoa trên da tại chỗ trong điều trị đau cấp tính và mạn tính do bệnh thấp khớp, chấn thương, cũng như đau hậu phẫu bao gồm thoái hóa khớp, viêm gân cơ, bong gân, dây chằng và phù nề. Dược lực học Nidal gel chứa ketoprofen, một dẫn chất của acid phenyl propionic, không thuộc nhóm steroid với tính chất kháng viêm và giảm đau. Ketoprofen ức chế tổng hợp prostaglandin và sự ngưng tập tiểu cầu. Dược động học Thuốc dạng gel dùng ngoài da. Nồng độ trong mô và trong huyết tương của ketoprofen đã được do trên 24 bệnh nhân trải qua phẫu thuật khớp gối. Sau khi dùng lặp lại ketoprofen gel thoa ngoài da, nồng độ trong huyết tương thấp hơn 60 lần (9-39 ng/g) so với nồng độ đạt được trong huyết tương khi uống liều đơn ketoprofen (490-3300 ng/g). Nồng độ trong mô tại vùng bôi thuốc khi dùng gel bôi da cũng trong cùng khoảng nồng độ khi dùng đường uống, mặc dù mức độ thay đổi nồng độ của dạng gel cao hơn đáng kể giữa các cá thể. Khả dụng sinh học của ketoprofen sau khi bôi ngoài da ước tính đạt được khoảng 5% so với dùng đường uống dựa trên các dữ liệu bài tiết qua nước tiểu. Khoảng 99% thuốc gắn kết với protein trong huyết tương. Ketoprofen bài tiết qua thận chủ yếu dưới dạng chất liên hợp glucuronid.

Thành phần

Ketoprofen 375mg

Cách dùng

Cách dùng Dùng ngoài da, thoa đều vùng đầu hoặc viêm, xoa bóp nhẹ và kỹ trong vài phút để đảm bảo thuốc thấm hết qua da. Rửa sạch tay sau khi thoa thuốc. Đậy nắp ống thuốc sau mỗi lần sử dụng. Liều dùng Người lớn: Bôi gel 2 - 3 lần mỗi ngày tại vùng đau hay viêm. Khối lượng gel nên được điều chỉnh để phủ hết vùng đau. Không nên dùng quá tổng liều 15g/ngày. Không nên dùng quá một tuần. Làm gì khi dùng quá liều? Thường không xảy ra quá liều khi dùng ngoài da. Nếu dùng ngẫu nhiên, dạng gel có thể gây phản ứng phụ toàn thân tùy thuộc vào lượng gel bôi. Tuy nhiên, nếu xảy ra quá liều, nên điều trị triệu chứng và điều trị hỗ trợ như NSAID uống quá liều. Làm gì khi quên 1 liều? Nếu bạn quên một liều thuốc, hãy dùng càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Lưu ý rằng không nên dùng gấp đôi liều đã quy định.

Lưu ý và cảnh báo

Những điều cần lưu ý khi sử dụng Trường hợp không nên sử dụng Chống chỉ định dùng thuốc cho các đối tượng sau: Người có tiền sử xảy ra phản ứng nhạy cảm với ánh sáng. Người có tiền sử dị ứng da khi sử dụng Ketoprofen, acid tiaprofenic, fenofibrat, các thuốc kháng viêm không steroid (NSAID) khác, các chất chống tia cực tím hoặc nước hoa. Bệnh nhân quá mẫn cảm với bất kỳ thành phần hoạt chất hay tá dược nào của thuốc. Vùng da cần điều trị đang bị tổn thương như chàm, mụn trứng cá, nhiễm trùng da hoặc có vết thương hở. Phụ nữ đang trong ba tháng cuối của thai kỳ. Cảnh báo và thận trọng Cần thận trọng khi sử dụng dạng gel bôi da này ở những bệnh nhân bị suy giảm chức năng tim, gan hoặc thận. Tuyệt đối không bôi thuốc dưới dạng băng kín. Không được để thuốc tiếp xúc với niêm mạc hoặc bôi lên mắt. Phải ngừng điều trị ngay lập tức nếu xuất hiện bất kỳ phản ứng bất thường nào trên da, bao gồm cả các phản ứng xảy ra khi dùng đồng thời với các sản phẩm chứa octocrylen. Để phòng ngừa nguy cơ nhạy cảm với ánh sáng, người bệnh nên che chắn vùng da bôi thuốc bằng quần áo hoặc vải trong suốt thời gian điều trị và tiếp tục bảo vệ trong vòng 2 tuần sau khi ngừng thuốc. Rửa tay thật sạch sau mỗi lần thoa thuốc. Không tự ý kéo dài thời gian điều trị vì nguy cơ viêm da tiếp xúc và phản ứng nhạy cảm ánh sáng sẽ tăng dần theo thời gian sử dụng. Độ an toàn cũng như hiệu quả điều trị của hoạt chất Ketoprofen ở đối tượng trẻ em hiện vẫn chưa được xác định cụ thể. Ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc Hiện tại chưa có báo cáo rõ ràng về ảnh hưởng của thuốc lên khả năng lái xe hoặc vận hành máy móc. Sử dụng trong thai kỳ Chưa có kinh nghiệm lâm sàng đầy đủ đối với dạng gel bôi ngoài da. Các khuyến cáo dưới đây được tham chiếu từ dữ liệu sử dụng Ketoprofen đường toàn thân: Trong sáu tháng đầu thai kỳ: Độ an toàn của hoạt chất đối với phụ nữ mang thai chưa được thiết lập đầy đủ, do đó nên tránh sử dụng thuốc trong giai đoạn này. Trong ba tháng cuối thai kỳ: Tất cả các chất ức chế tổng hợp prostaglandin, bao gồm cả Ketoprofen, đều có khả năng gây độc tính nghiêm trọng lên hệ tim mạch, phổi và thận của thai nhi. Đồng thời, việc dùng thuốc vào cuối thai kỳ có thể làm kéo dài thời gian chảy máu ở cả mẹ và trẻ sơ sinh. Vì vậy, chống chỉ định tuyệt đối việc dùng thuốc trong ba tháng cuối của thai kỳ. Sử dụng khi đang cho con bú Hiện chưa có dữ liệu chứng minh liệu Ketoprofen có bài tiết vào sữa mẹ hay không. Do đó, khuyến cáo không nên sử dụng thuốc này đối với phụ nữ đang trong thời kỳ cho con bú. Tương tác với thuốc khác Do nồng độ hoạt chất Ketoprofen trong huyết thanh sau khi bôi ngoài da là rất thấp, các tương tác thuốc có ý nghĩa lâm sàng hầu như không thể xảy ra.

Mô tả chi tiết

Gel bôi da Nidal Ampharco kháng viêm và là gì? Gel bôi Nidal là một chế phẩm dùng ngoài da được sản xuất bởi Công ty Cổ phần Dược phẩm Ampharco U.S.A. Với hoạt chất chính là Ketoprofen, sản phẩm mang lại hiệu quả kháng viêm và giảm đau tại chỗ. Thuốc được chỉ định để điều trị các cơn đau cấp tính và mạn tính xuất phát từ bệnh lý thấp khớp, chấn thương, hoặc đau sau phẫu thuật, bao gồm các tình trạng như thoái hóa khớp, viêm gân cơ, bong gân, tổn thương dây chằng và phù nề.

Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.