Thuốc Glotadol 650 Abbott hỗ trợ hạ sốt và giảm đau (200 viên)
Thuốc Glotadol 650 thành phần hoạt chất Paracetamol với công dụng hạ sốt và làm giảm các cơn đau từ nhẹ đến vừa như đau đầu và đau cơ thông thường, đau nhức do cảm cúm hay cảm lạnh, đau lưng, đau răng, đau do viêm khớp nhẹ và đau do hành kinh.
- Thương hiệu
- Abbott
- Phân loại
- Thuốc không kê đơn
- Số đăng ký
- 893100249700
- Quy cách/đơn vị
- Hộp
- Nhà sản xuất
- GLOMED
Công dụng / chỉ định
Chỉ định Thuốc Glotadol 650 được chỉ định dùng trong các trường hợp sau: Ðiều trị sốt. Làm giảm các cơn đau từ nhẹ đến vừa như: Đau đầu và đau cơ thông thường, đau nhức do cảm cúm hay cảm lạnh, đau lưng, đau răng, đau do viêm khớp nhẹ và đau do hành kinh. Dược lực học Nhóm dược lý: Thuốc giảm đau và hạ nhiệt khác - các anilid. Mã ATC: N02B E01 Paracetamol, một dẫn xuất para-aminophenol, có tác dụng hạ sốt và giảm đau. Thuốc không có hiệu quả điều trị viêm. Paracetamol làm giảm đau bằng cách làm tăng ngưỡng đau và hạ nhiệt thông qua tác động trên trung tâm điều nhiệt ở vùng dưới đồi, không gây kích ứng dạ dày. Paracetamol thường là thuốc giảm đau hoặc hạ sốt được lựa chọn, đặc biệt ở người già và ở bệnh nhân không được chỉ định dùng salicylat hay các thuốc kháng viêm không steroid khác. Những bệnh nhân này bao gồm những người mắc bệnh hen, người có tiền sử loét tiêu hóa, và trẻ em. Dược động học Hấp thu Paracetamol được hấp thu nhanh và hầu như hoàn toàn qua đường tiêu hoá. Thức ăn có thể làm viên nén giải phóng kéo dài paracetamol chậm được hấp thu một phần. Thức ăn giàu carbohydrat làm giảm tỷ lệ hấp thu của paracetamol. Nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt được trong vòng 30 - 60 phút sau khi uống với liều điều trị. Phân bố Paracetamol được phân bố nhanh và đồng đều trong phần lớn các mô của cơ thể. Khoảng 25% paracetamol trong máu kết hợp với protein huyết tương. Chuyển hoá Paracetamol bị N-hydroxyl hoá bởi cytochrom Paso để tạo nên N-acetyl- benzoquinonimin (NAPO), một chất trung gian có tính phản ứng cao. Chất chuyển hoá này bình thường phản ứng với các nhóm sulhydryl trong glutathione của gan. Trong tình trạng đó, chất NAPQ không được liên hợp với glutathione gây độc cho tế bào gan, dẫn đến viêm và có thể dẫn đến hoại tử gan. Thải trừ Nửa đời huyết tương của paracetamol là 1,25 - 3 giờ, có thể kéo dài với liều gây độc hoặc ở người bệnh có thương tổn gan. Sau liều điều trị, có thể tìm thấy 90 - 100% thuốc trong nước tiểu trong ngày thứ nhất, chủ yếu sau khi liên hợp trong gan với acid glucuronic (khoảng 60%), acid sulfuric (khoảng 35%) hoặc cystein (khoảng 3%). Cũng phát hiện thấy một lượng nhỏ những chất chuyển hoá hydroxyl - hoá và khử acetyl. Trẻ nhỏ ít khả năng glucoronic liên hợp với thuốc hơn so với người lớn.
Thành phần
Acetaminophen 650mg
Cách dùng
Cách dùng Thuốc Glotadol 650 được dùng đường uống. Liều dùng Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: Uống 1 viên/lần, khoảng cách giữa các lần uống thuốc từ 4 - 6 giờ, không quá 6 viên/ ngày. Trẻ em từ 6 đến 12 tuổi: Uống ½ viên/lần, khoảng cách giữa các lần uống thuốc từ 4 - 6 giờ, không quá 3 viên/ngày. Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tuỳ thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế. Làm gì khi dùng quá liều? Triệu chứng Buồn nôn, nôn, đau bụng và xanh xao thường xuất hiện trong giờ đầu. Quá liều từ 10 g trở lên (150 mg/kg cân nặng trẻ em) có thể gây huỷ hoại tế bào gan, dẫn đến hoại tử gan hoàn toàn và không hồi phục. Toan chuyển hoá và bệnh não có thể dẫn đến hôn mê và chết. Ngoài ra, nồng độ aminotransferase và bilirubin, ninotransferase và bilirubin huyết tương tăng, thời gian prothrombin kéo dài, có thể xuất hiện sau 12 - 48 giờ. Xử trí Rửa dạ dày hoặc cho uống than hoạt để loại trừ ngay thuốc đã uống. Tiêm tĩnh mạch hoặc cho uống N-acetylcystein, thuốc giải độc đặc hiệu của paracetamol, hiệu quả nhất là trước giờ thứ 10 sau khi dùng quá liều. Làm gì khi quên 1 liều? Nếu bạn quên dùng một liều thuốc, hãy dùng càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, bạn hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Không dùng gấp đôi liều đã quy định.
Lưu ý và cảnh báo
Suy gan, Trẻ em
Mô tả chi tiết
Giới thiệu thuốc Glotadol 650: Chỉ định: Thuốc Glotadol 650 được chỉ định dùng trong các trường hợp sau: Điều trị sốt ; làm giảm các cơn đau từ nhẹ đến vừa như đau đầu và đau cơ thông thường, đau nhức do cảm cúm hay cảm lạnh, đau lưng, đau răng , đau do viêm khớp nhẹ và đau do hành kinh. Cách dùng: Thuốc dùng đường uống. Đối với người lớn và trẻ em trên 12 tuổi, liều dùng là 1 viên mỗi lần, với khoảng cách giữa các lần uống từ 4 đến 6 giờ, không quá 6 viên trong một ngày. Đối với trẻ em từ 6 đến 12 tuổi, liều dùng là ½ viên mỗi lần, khoảng cách giữa các lần uống cũng từ 4 đến 6 giờ, không quá 3 viên mỗi ngày. Đối tượng sử dụng: Người lớn và trẻ em từ 6 tuổi trở lên có các triệu chứng như sốt hoặc đau từ nhẹ đến vừa, bao gồm đau đầu, đau cơ, đau do cảm lạnh, đau lưng, đau răng, đau do viêm khớp nhẹ và đau do hành kinh. Lưu ý khi sử dụng: Cần tránh sử dụng thuốc này đồng thời với các thuốc khác chứa paracetamol; không nên dùng paracetamol để giảm đau quá 10 ngày ở người lớn hoặc quá 5 ngày ở trẻ em nếu không có chỉ định của bác sĩ. Chống chỉ định: Thuốc Glotadol 650 chống chỉ định trong các trường hợp: Người quá mẫn với bất kỳ thành phần nào của thuốc, bệnh nhân bị thiếu hụt glucose-6-phosphat dehydrogenase, và những người mắc bệnh viêm gan tiến triển nặng hoặc suy gan nặng.
Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.