← Danh mục thuốc

Thông tin sản phẩm tham khảo

Viên nén Glotadol Extra Glomed giảm cơn đau nặng, hạ sốt nhanh chóng (10 vỉ x 10 viên)

Hoạt chất: Paracetamol 500mg, Cafein 65mgCông dụng: Giảm cơn đau nặng, hạ sốt nhanh chóngĐối tượng sử dụng: Người lớn và trẻ em trên 12 tuổiHình thức: Viên nén bao phimThương hiệu: AbbottNơi sản xuất: Công ty TNHH dược phẩm Glomed (Việt Nam)

Thương hiệu
GLOMED-ABBOTT
Phân loại
Thuốc không kê đơn
Số đăng ký
VD-20717-14
Quy cách/đơn vị
Hộp
Nhà sản xuất
GLOMED-ABBOTT

Công dụng / chỉ định

Công dụng của Glotadol Extra Glotadol Extra được sử dụng để hạ sốt nhanh chóng và hiệu quả, đồng thời làm giảm các cơn đau ở mức độ nặng. Chỉ định sử dụng Đau đầu, đau nửa đầu. Đau nhức do cảm lạnh và cảm cúm. Đau họng, đau lưng, đau cơ xương. Đau bụng kinh. Đau răng, đau do nhổ răng. Đau sau khi tiêm vaccin. Đau dây thần kinh. Đau do viêm khớp, viêm xoang. Cơ chế tác dụng (Dược lực học) Glotadol Extra mang lại hiệu quả giảm đau và hạ sốt nhanh nhờ sự phối hợp của hai hoạt chất paracetamol và cafein. Hoạt chất paracetamol thực hiện cơ chế giảm đau bằng cách nâng cao ngưỡng chịu đau của cơ thể, đồng thời tác động trực tiếp lên trung tâm điều nhiệt ở vùng dưới đồi để hạ nhiệt độ, đặc biệt không gây kích ứng niêm mạc dạ dày. Hoạt chất cafein hoạt động như một chất kích thích hệ thần kinh trung ương. Sự có mặt của cafein giúp đẩy nhanh tốc độ khởi phát tác dụng và tăng cường hiệu quả giảm đau của paracetamol, từ đó hỗ trợ đẩy lùi cơn nhức đầu nhanh chóng hơn ngay cả khi sử dụng liều giảm đau thấp hơn.

Thành phần

Thành phần của Glotadol Extra Mỗi viên nén dài bao phim chứa các thành phần sau: Hoạt chất: Paracetamol 500 mg, Cafein 65 mg. Tá dược: Tinh bột ngô, povidon, natri starch glycolat, natri lauryl sulfat, magnesi stearat, silic dioxyd, hypromellose, macrogol, propylen glycol, talc, titan dioxyd.

Cách dùng

Cách dùng Glotadol Extra Hướng dẫn cách sử dụng Thuốc được dùng bằng đường uống. Người bệnh nên uống thuốc trong bữa ăn hoặc sau khi ăn xong. Liều dùng phù hợp Người lớn và trẻ em từ 12 tuổi trở lên: Uống từ 1-2 viên/lần. Khoảng cách an toàn giữa các lần dùng thuốc là từ 4 - 6 giờ. Tuyệt đối không dùng vượt quá 8 viên trong vòng 24 giờ. Trẻ em dưới 12 tuổi: Cần tham khảo ý kiến của bác sĩ trước khi sử dụng. Khi dùng quá liều phải làm sao? Do paracetamol Triệu chứng: Trong giờ đầu tiên sau khi quá liều, người bệnh thường xuất hiện các biểu hiện như buồn nôn, nôn, đau bụng và da dẻ xanh xao. Việc dùng quá liều từ 10 g trở lên (hoặc liều 150mg/kg cân nặng ở đối tượng trẻ em) có nguy cơ hủy hoại tế bào gan, dẫn đến tình trạng hoại tử gan hoàn toàn không thể phục hồi, gây toan chuyển hóa và bệnh lý não dẫn tới hôn mê hoặc tử vong. Bên cạnh đó, sự gia tăng nồng độ aminotransferase và bilirubin trong huyết tương cùng với thời gian prothrombin kéo dài có thể biểu hiện rõ sau 12 - 48 giờ. Xử trí: Tiến hành rửa dạ dày hoặc cho người bệnh uống than hoạt để nhanh chóng loại bỏ lượng thuốc đã nuốt. Thực hiện tiêm tĩnh mạch hoặc cho uống N-acetylcystein - chất giải độc đặc hiệu của paracetamol, đạt hiệu quả tối ưu nhất nếu được can thiệp trước giờ thứ 10 sau khi xảy ra quá liều. Do cafein Triệu chứng: Tình trạng quá liều cấp tính cafein thường xảy ra khi dùng quá 300 mg, mức độ biểu hiện phụ thuộc vào cân nặng và khả năng dung nạp của từng cá thể, gây kích thích quá mức hệ thần kinh trung ương (ngộ độc cafein). Các dấu hiệu quá liều ở người lớn bao gồm khó thở, lú lẫn, co giật, tiêu chảy, chóng mặt, sốt, xuất hiện ảo giác, khát nước dữ dội, loạn nhịp tim, co rút cơ, nhịp tim nhanh, rối loạn giấc ngủ, tiểu nhiều và nôn mửa. Xử trí: Các trường hợp ngộ độc cafein nghiêm trọng chủ yếu được can thiệp bằng các biện pháp điều trị hỗ trợ. Bệnh nhân có thể được chỉ định sử dụng than hoạt, hỗ trợ hô hấp, dùng thuốc tẩy xổ, điều chỉnh lại nhịp tim hoặc tiến hành rửa dạ dày. Khi quên 1 liều cần làm gì? Nếu quên một liều thuốc, hãy dùng ngay khi nhớ ra nếu cơn đau hoặc sốt vẫn còn, đảm bảo khoảng cách với liều trước đó tối thiểu từ 4 - 6 giờ. Không tự ý uống gấp đôi liều để bù cho liều đã quên.

Lưu ý và cảnh báo

Những điều cần lưu ý khi sử dụng Trường hợp không nên sử dụng Người có tiền sử quá mẫn với paracetamol, cafein hoặc bất kỳ thành phần tá dược nào của thuốc. Bệnh nhân bị thiếu hụt men glucose - 6 - phosphat dehydrogenase. Người đang bị viêm gan tiến triển hoặc suy giảm chức năng gan mức độ nặng. Người bệnh có tiền sử bị thiếu máu nhiều lần. Cảnh báo và thận trọng Không dùng đồng thời Glotadol Extra với bất kỳ chế phẩm nào khác có chứa hoạt chất paracetamol hoặc cafein. Tránh uống rượu và các đồ uống có cồn trong suốt thời gian điều trị bằng thuốc. Y sĩ lâm sàng cần cảnh báo trước cho người bệnh về nguy cơ xuất hiện các phản ứng nghiêm trọng trên da như hội chứng Steven-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN), hội chứng Lyell, hoặc hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP). Cần tham khảo ý kiến của bác sĩ trước khi dùng thuốc nếu người bệnh bị suy gan, suy thận nặng hoặc có tiền sử thiếu máu. Ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc Hiện chưa có các nghiên cứu lâm sàng cụ thể đánh giá về mức độ ảnh hưởng của thuốc lên khả năng điều khiển phương tiện giao thông và vận hành máy móc. Sử dụng trong thai kỳ Tính an toàn của thuốc đối với sự phát triển của thai nhi khi dùng cho phụ nữ mang thai chưa được xác định đầy đủ. Do đó, chỉ sử dụng thuốc cho đối tượng này khi thực sự cần thiết và có chỉ định từ bác sĩ. Sử dụng khi đang cho con bú Chưa có dữ liệu chắc chắn về mức độ an toàn và các tác dụng không mong muốn tiềm ẩn đối với trẻ bú mẹ. Phụ nữ đang cho con bú chỉ nên dùng thuốc khi thật sự cần thiết dưới sự hướng dẫn của nhân viên y tế. Tương tác với thuốc khác Liên quan đến paracetamol Sử dụng rượu trong thời gian điều trị làm gia tăng nguy cơ gây độc cho gan của paracetamol. Nguy cơ độc tính trên gan của paracetamol tăng lên khi dùng liều cao hơn mức khuyến cáo đồng thời với các thuốc chống co giật (như phenytoin, barbiturat, carbamazepin), các thuốc gây cảm ứng men gan hoặc isoniazid. Thuốc có khả năng làm tăng tác dụng của các thuốc chống đông máu như coumarin hoặc các dẫn xuất indandion. Liên quan đến cafein Cafein làm kéo dài tác dụng đối kháng của rượu lên hệ thần kinh trung ương. Mexiletine làm giảm tốc độ đào thải của cafein ra khỏi cơ thể. Thời gian bán thải của cafein tăng lên và độ thanh thải giảm đi khi dùng chung với terbinafin, thuốc tránh thai đường uống, ciprofloxacin, enoxacin và acid pipemidic. Thời gian bán thải của cafein giảm và độ thanh thải tăng lên khi phối hợp cùng phenytoin. Cimetidin làm giảm độ thanh thải đồng thời kéo dài thời gian bán thải của cafein. Độ thanh thải của theophylin bị giảm tương ứng với sự gia tăng thời gian bán thải do tác động của cafein.

Mô tả chi tiết

Glotadol Extra là gì? Glotadol Extra là thuốc phối hợp hai thành phần hoạt chất gồm paracetamol và cafein, được bào chế dưới dạng viên nén dài bao phim dùng đường uống. Viên thuốc có màu trắng, một mặt trơn và mặt còn lại được khắc chữ EXTRA. Hoạt chất paracetamol có tên hóa học là N-(4-Hydroxyphenyl) acetamide, thuộc nhóm giảm đau, hạ sốt không chứa opiat và không thuộc nhóm salicylat. Công thức phân tử của paracetamol là C 8 H 9 NO 2 với phân tử lượng 151,2. Hoạt chất cafein có tên hóa học là 1,3,7-trimethyl-3,7-dihydro-1 H-purin-2,6-dion, đóng vai trò là chất kích thích hệ thần kinh trung ương, có công thức phân tử C 8 H 10 N 4 O 2 và phân tử lượng 194,2. Mỗi viên bao phim Glotadol Extra cung cấp hàm lượng 500 mg paracetamol kết hợp cùng 65 mg cafein.

Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.