Bột Hapacol 150 Flu DHG giảm đau, hạ sốt (24 gói)
Hoạt chất: Paracetamol 150mg, clorpheniramin maleat 1mg Công dụng: Điều trị các trường hợp cảm sốt, nghẹt mũi, sổ mũi…Đối tượng sử dụng: Trẻ em từ6 tháng tuổi trở lênHình thức: Thuốc bột sủi bọtThương hiệu: Dược Hậu Giang Nơi sản xuất: Công ty Cổ phần Dược Hậu Giang (Việt Nam)
- Thương hiệu
- DHG Pharma
- Phân loại
- Thuốc không kê đơn
- Số đăng ký
- VD-26597-17
- Quy cách/đơn vị
- Hộp
- Nhà sản xuất
- DHG Pharma
Công dụng / chỉ định
Công dụng của Hapacol 150 Flu DHG Chỉ định sử dụng Cảm sốt, nghẹt mũi, sổ mũi, chảy nước mũi, viêm mũi, viêm màng nhầy xuất tiết, viêm xoang, đau nhức như đau đầu, đau cơ bắp, xương khớp do cảm cúm hoặc do dị ứng với thời tiết. Cơ chế tác dụng (Dược lực học) Hapacol 150 Flu DHG là chế phẩm phối hợp tối ưu giữa hai hoạt chất mang lại tác dụng giảm đau, hạ sốt và chống dị ứng: Hoạt chất Paracetamol đóng vai trò chủ đạo trong việc hạ sốt và giảm đau cho đối tượng trẻ em. Cơ chế hoạt động của chất này là tác động trực tiếp lên trung tâm điều nhiệt nằm ở vùng dưới đồi, thúc đẩy quá trình giãn mạch và tăng cường lưu lượng máu ngoại biên, từ đó giúp tăng tỏa nhiệt để hạ thấp thân nhiệt ở những người đang bị sốt. Paracetamol hầu như không gây ảnh hưởng đến thân nhiệt của người bình thường và giúp giảm đau bằng cách nâng cao ngưỡng chịu đựng cảm giác đau của cơ thể. Hoạt chất Clorpheniramin maleat hoạt động như một chất kháng histamin thông qua việc ức chế chọn lọc thụ thể H1. Nhờ cơ chế này, hoạt chất giúp giảm thiểu đáng kể tình trạng tăng tiết dịch mũi cũng như chất nhầy ở đường hô hấp trên. Sự kết hợp đồng thời giữa Paracetamol và Clorpheniramin trong công thức giúp nhanh chóng đẩy lùi các triệu chứng khó chịu như sốt cao, chảy nước mũi và nhức đầu thường gặp khi bị cảm lạnh, viêm mũi hoặc viêm xoang. Hấp thu và chuyển hoá thuốc (Dược động học) Bột Hapacol 150 Flu DHG được bào chế dưới dạng bột sủi bọt hòa tan nhanh trong nước, tạo thành dung dịch uống có mùi thơm dễ chịu và vị ngọt dịu, rất thích hợp cho đối tượng trẻ nhỏ. Sau khi uống, các hoạt chất trong thuốc được hấp thu một cách nhanh chóng và gần như hoàn toàn thông qua đường tiêu hóa.
Thành phần
Thành phần của Bột Hapacol 150 Flu DHG Mỗi 1 gói bột sủi chứa các hoạt chất với hàm lượng cụ thể như sau: Paracetamol: 150mg Chlorpheniramine: 1mg
Cách dùng
Cách dùng Bột Hapacol 150 Flu DHG Hướng dẫn cách sử dụng Thuốc được dùng bằng đường uống. Người dùng cần hòa tan hoàn toàn lượng bột trong 1 gói vào một lượng nước lọc vừa đủ (điều chỉnh lượng nước phù hợp theo độ tuổi của trẻ), đợi cho đến khi thuốc sủi hết bọt hoàn toàn rồi mới cho trẻ uống. Liều dùng phù hợp Liều lượng sử dụng được khuyến cáo cụ thể theo từng độ tuổi của trẻ như sau: Trẻ em dưới 6 tháng tuổi: Sử dụng nghiêm ngặt theo đúng chỉ định và hướng dẫn của bác sĩ. Trẻ em từ 6 tháng đến 1 tuổi: Uống 1/2 gói mỗi lần, dùng 2 lần/ ngày. Trẻ em từ 1 đến 2 tuổi: Uống 1 gói mỗi lần, dùng 2 lần/ ngày. Trẻ em từ 2 đến 3 tuổi: Uống 1 gói mỗi lần, dùng từ 3 đến 4 lần/ ngày. Khoảng cách giữa các lần uống là từ 4 đến 6 giờ, tuyệt đối không dùng quá 5 lần/ ngày. Hoặc sử dụng liều lượng theo đúng hướng dẫn riêng của Thầy thuốc. Phụ huynh không được tự ý kéo dài thời gian dùng thuốc cho trẻ mà phải tham khảo ý kiến của bác sĩ chuyên khoa khi xuất hiện các dấu hiệu mới, hoặc khi trẻ bị sốt cao từ 39,5°C trở lên kéo dài quá 3 ngày hoặc có xu hướng tái phát, hoặc khi tình trạng đau nhức diễn ra dữ dội và kéo dài trên 5 ngày. Cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi bắt đầu cho trẻ dùng. Lưu ý: Liều lượng được liệt kê ở trên chỉ mang tính chất tham khảo chung. Liều dùng thực tế sẽ được điều chỉnh tùy thuộc vào thể trạng cụ thể và tiến trình diễn biến của bệnh lý. Để đảm bảo an toàn và hiệu quả, người dùng cần tham vấn ý kiến từ bác sĩ hoặc các chuyên viên y tế. Khi dùng quá liều phải làm sao? Tình trạng quá liều Paracetamol có thể xảy ra do người bệnh uống một liều độc duy nhất, hoặc do dùng lặp lại liều cao Paracetamol từ 7,5 - 10 g mỗi ngày trong vòng 1 - 2 ngày, hoặc do sử dụng thuốc liên tục trong thời gian dài. Biến chứng nguy hiểm nhất của quá liều cấp tính là hoại tử tế bào gan phụ thuộc vào liều lượng, có khả năng dẫn đến tử vong. Triệu chứng quá liều Paracetamol bao gồm: Buồn nôn, nôn mửa, đau bụng, xuất hiện dấu hiệu xanh tím ở da, niêm mạc và các móng tay. Biện pháp xử trí: Khi xác định có nhiễm độc Paracetamol nghiêm trọng, cần tiến hành các biện pháp điều trị hỗ trợ tích cực. Rửa dạ dày là cần thiết trong mọi trường hợp, tối ưu nhất là trong vòng 4 giờ sau khi uống thuốc. Phương pháp giải độc đặc hiệu là sử dụng các hợp chất Sulfhydryl, trong đó N - acetylcystein có hiệu quả cao khi dùng theo đường uống hoặc tiêm truyền tĩnh mạch. Phải tiến hành cho người bệnh dùng chất giải độc ngay lập tức nếu thời gian quá liều chưa vượt quá 36 giờ, hiệu quả bảo vệ gan đạt cao nhất khi dùng N - acetylcystein trong vòng 10 giờ đầu sau khi uống Paracetamol. Khi dùng đường uống, cần hòa loãng dung dịch N - acetylcystein với nước hoặc các loại đồ uống không chứa cồn để đạt được nồng độ dung dịch 5%, yêu cầu người bệnh uống hết trong vòng 1 giờ sau khi pha. Liều khởi đầu của N - acetylcystein là 140 mg/kg thể trọng, tiếp theo sau đó là dùng thêm 17 liều bổ sung với liều lượng 70 mg/ kg thể trọng cho mỗi lần, các liều cách nhau mỗi 4 giờ. Ngoài ra, bác sĩ có thể cân nhắc chỉ định dùng Methionin, than hoạt tính hoặc các loại thuốc tẩy muối để hỗ trợ đào thải. Triệu chứng quá liều Clorpheniramin bao gồm: Tác dụng an thần, rối loạn tâm thần, xuất hiện cơn động kinh, ngừng thở, co giật, xuất hiện các tác dụng chống tiết acetylcholin... Biện pháp xử trí: Tiến hành rửa dạ dày hoặc kích thích gây nôn cho người bệnh bằng siro Ipecacuanha. Sau đó, cho người bệnh dùng than hoạt tính hoặc thuốc tẩy để hạn chế tối đa quá trình hấp thu thuốc ở đường ruột. Nếu xuất hiện tình trạng hạ huyết áp hoặc loạn nhịp tim, cần được điều trị tích cực tại cơ sở y tế. Các cơn co giật có thể được kiểm soát bằng cách tiêm tĩnh mạch Diazepam hoặc Phenytoin. Khi quên 1 liều cần làm gì? Nếu phát hiện quên một liều thuốc, hãy cho trẻ uống bổ sung càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu thời điểm phát hiện đã gần kề với liều uống tiếp theo, hãy bỏ qua liều đã quên và tiếp tục dùng liều kế tiếp theo đúng lịch trình đã định sẵn. Tuyệt đối không được tự ý gộp chung hoặc dùng gấp đôi liều lượng quy định để bù cho liều đã bỏ lỡ.
Lưu ý và cảnh báo
Những điều cần lưu ý khi sử dụng Trường hợp không nên sử dụng Hapacol 150 Flu DHG chống chỉ định tuyệt đối cho các đối tượng sau: Người có tiền sử mẫn cảm hoặc dị ứng với bất kỳ thành phần hoạt chất hay tá dược nào có trong công thức thuốc. Bệnh nhân bị thiếu hụt men glucose - 6 - phosphat dehydrogenase. Người bệnh đang bị glaucom góc hẹp, người đang trong cơn hen phế quản cấp tính, bệnh nhân phì đại tuyến tiền liệt, tắc cổ bàng quang, loét dạ dày chít, tắc nghẽn môn vị - tá tràng. Người bệnh đang điều trị bằng các thuốc ức chế MAO hoặc vừa ngừng thuốc này trong vòng 14 ngày. Phụ nữ đang trong thời kỳ cho con bú, trẻ sơ sinh và trẻ sinh non thiếu tháng. Cảnh báo và thận trọng Cần đặc biệt thận trọng khi chỉ định dùng thuốc cho các trường hợp sau: Đối với những người mắc hội chứng phenylceton - niệu hoặc các đối tượng cần kiểm soát nghiêm ngặt lượng phenylalanin nạp vào cơ thể, cần tránh phối hợp Paracetamol với các loại thuốc hoặc thực phẩm có chứa chất ngọt nhân tạo Aspartam. Những người bệnh có cơ địa quá mẫn (như bệnh nhân hen phế quản) cần tránh dùng Paracetamol chung với các thuốc hoặc thực phẩm có chứa sulfit. Cần thận trọng tối đa khi dùng thuốc cho người bệnh có tiền sử thiếu máu, người bị suy giảm chức năng hoạt động của gan và thận. Do việc uống nhiều rượu có thể làm tăng độc tính phá hủy gan của Paracetamol, người bệnh nên tránh hoặc hạn chế tối đa việc tiêu thụ đồ uống có cồn trong thời gian điều trị. Thành phần Clorpheniramin trong thuốc có thể làm gia tăng nguy cơ bí tiểu tiện, đặc biệt là ở những bệnh nhân có sẵn tình trạng phì đại tuyến tiền liệt, tắc nghẽn đường niệu, tắc môn vị tá tràng, đồng thời có thể làm trầm trọng thêm các triệu chứng ở người bệnh nhược cơ. Tác dụng ức chế thần kinh trung ương gây an thần của Clorpheniramin sẽ tăng mạnh khi người bệnh uống rượu hoặc dùng đồng thời với các nhóm thuốc an thần khác. Cần hết sức thận trọng khi dùng thuốc cho bệnh nhân mắc bệnh phổi mạn tính, người có triệu chứng thở ngắn hoặc khó thở, người bị tăng nhãn áp và người cao tuổi. Việc sử dụng thuốc kéo dài ngày cũng có thể làm tăng nguy cơ gây sâu răng. Đối với các thuốc có chứa hoạt chất Paracetamol: Bác sĩ cần chủ động cảnh báo cho người bệnh về nguy cơ xuất hiện các phản ứng nghiêm trọng trên da tuy hiếm gặp nhưng rất nguy hiểm như hội chứng Stevens-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN), hội chứng Lyell, hoặc hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP). Ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc Người vận hành máy móc hoặc thường xuyên lái xe cần được cảnh báo trước về nguy cơ gây buồn ngủ do tác dụng của thành phần kháng histamin trong thuốc. Sử dụng trong thai kỳ Chỉ nên cân nhắc sử dụng thuốc cho phụ nữ mang thai khi thực sự có nhu cầu điều trị cấp thiết. Việc sử dụng hoạt chất Clorpheniramin trong 3 tháng cuối của thai kỳ có thể dẫn đến các phản ứng phụ cực kỳ nghiêm trọng, điển hình như các cơn động kinh ở trẻ sơ sinh. Sử dụng khi đang cho con bú Cần cân nhắc kỹ lưỡng giữa việc tạm ngừng cho con bú hoặc ngừng sử dụng thuốc, dựa trên mức độ cần thiết và lợi ích điều trị của thuốc đối với sức khỏe của người mẹ. Tương tác với thuốc khác Các tương tác thuốc có thể làm thay đổi cơ chế hoạt động hoặc làm gia tăng độc tính của thuốc. Người bệnh cần cung cấp đầy đủ thông tin cho bác sĩ hoặc dược sĩ về tất cả các loại thuốc, vitamin hay thực phẩm chức năng đang dùng. Tuyệt đối không tự ý bắt đầu, ngừng hoặc thay đổi liều lượng thuốc khi chưa có chỉ định y khoa. Tương tác liên quan đến Paracetamol: Việc sử dụng đồng thời với các thuốc chống đông máu có thể làm tăng cường hoạt tính và tác dụng của nhóm thuốc chống đông này. Tương tác liên quan đến Clorpheniramin: Tránh sử dụng chung với rượu, các thuốc an thần gây ngủ và Phenytoin.
Mô tả chi tiết
Bột Hapacol 150 Flu DHG là gì? Bột Hapacol 150 Flu DHG là một sản phẩm dược phẩm được nghiên cứu và sản xuất bởi Công ty Cổ Phần Dược Hậu Giang. Với sự kết hợp của hai hoạt chất chính là Paracetamol và Clorpheniramin, thuốc được chỉ định để điều trị hiệu quả các triệu chứng cảm sốt, nghẹt mũi, sổ mũi, chảy nước mũi, viêm mũi, viêm màng nhầy xuất tiết, viêm xoang. Ngoài ra, thuốc còn giúp giảm thiểu các tình trạng đau nhức như đau đầu, đau cơ bắp, đau xương khớp do ảnh hưởng của bệnh cảm cúm hoặc do cơ thể phản ứng dị ứng với sự thay đổi của thời tiết.
Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.