← Danh mục thuốc

Thông tin sản phẩm tham khảo

Thuốc Hapacol Blue 500 DHG điều trị đau đầu, đau nửa đầu, đau răng (10 vỉ x 10 viên)

Hapacol Blue của Công ty TNHH MTV Dược phẩm DHG sản xuất. Thuốc có thành phần chính là Paracetamol. Đây là thuốc dùng để điều trị các triệu chứng đau trong các trường hợp, đau đầu, đau nửa đầu, đau răng, đau nhức do cảm cúm, đau họng, đau nhức cơ xương, đau do viêm khớp, đau sau khi tiêm ngừa hay nhổ răng. Hạ sốt ở bệnh nhân bị cảm hay những bệnh có liên quan đến sốt.

Thương hiệu
Dhg
Phân loại
Thuốc không kê đơn
Số đăng ký
VD-20563-14
Quy cách/đơn vị
Hộp
Nhà sản xuất
DHG

Công dụng / chỉ định

Chỉ định Thuốc Hapacol Blue được chỉ định dùng trong các trường hợp sau: Điều trị các triệu chứng đau trong các trường hợp, đau đầu, đau nửa đầu, đau răng, đau nhức do cảm cúm, đau họng, đau nhức cơ xương, đau do viêm khớp , đau sau khi tiêm ngừa hay nhổ răng. Hạ sốt ở bệnh nhân bị cảm hay những bệnh có liên quan đến sốt. Dược lực học Paracetamol là thuốc giảm đau - hạ sốt hữu hiệu. Thuốc tác động lên trung tâm điều nhiệt ở vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, tăng tỏa nhiệt do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên làm giảm thân nhiệt ở người bị sốt, nhưng hiếm khi làm giảm thân nhiệt bình thường. Ở liều điều trị, hiệu quả giảm đau, hạ sốt tương đương Aspirin nhưng Paracetamol ít tác động đến hệ tim mạch và hệ hô hấp, không làm thay đổi cân bằng Acid - Base, không gây kích ứng, xước hoặc chảy máu dạ dày. Dược động học Paracetamol hấp thu nhanh chóng và hầu như hoàn toàn qua đường tiêu hóa. Thời gian bán thải là 1,25 - 3 giờ. Thuốc chuyển hóa ở gan và thải trừ qua thận.

Thành phần

Paracetamol 500mg

Cách dùng

Cách dùng Dùng đường uống. Liều dùng Người lớn và trẻ em 12 tuổi Uống 1 viên/lần. Đau nhiều người lớn có thể uống 2 viên/lần. Khoảng cách giữa 2 lần uống phải hơn 4 giờ và không uống quá 8 viên/ngày. Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế. Làm gì khi quá liều? Không dùng quá liều lượng được kê. Dùng thuốc nhiều hơn sẽ không cải thiện triệu chứng của bạn, thay vào đó chúng có thể gây ngộ độc hoặc những tác dụng phụ nghiêm trọng. Nếu bạn nghi vấn rằng bạn hoặc ai khác có thể đã sử dụng quá liều Hapacol vui lòng đến phòng cấp cứu tại bệnh viện hoặc viện chăm sóc gần nhất. Mang theo hộp, vỏ, hoặc nhãn hiệu thuốc với bạn để giúp các bác sĩ có thông tin cần thiết. Quá liều Paracetamol do dùng một liều độc duy nhất hoặc do uống lặp lại liều lớn Paracetamol (7,5 - 10g mỗi ngày, trong 1 - 2 ngày) hoặc do uống thuốc dài ngày. Hoại tử gan phụ thuộc liều là tác dụng độc cấp tính nghiêm trọng nhất do quá liều và có thể gây tử vong. Biểu hiện của quá liều Paracetamol: Buồn nôn, nôn, đau bụng, triệu chứng xanh tím da, niêm mạc và móng tay. Biểu hiện của ngộ độc nặng Paracetamol: Ban đầu kích thích nhẹ, kích động và mê sảng. Tiếp theo là ức chế hệ thần kinh trung ương sững sờ, hạ thân nhiệt, mệt lả, thở nhanh và nông: Mạch nhanh, yếu, không đều, huyết áp thấp và suy tuần hoàn. Cách xử trí: Chẩn đoán sớm rất quan trọng trong điều trị quá liều Paracetamol. Khi nhiễm độc Paracetamol nặng, cần điều trị hỗ trợ tích cực. Cần rửa dạ dày trong trường hợp, tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống. Liệu pháp giải độc chính là dùng những hợp chất Sulfhydry. N-acetylcystein có tác dụng khi uống hoặc tiêm tĩnh mạch. Ngoài ra, có thể dùng Methionin, than hoạt hoặc thuốc tẩy muối. Làm gì khi quên liều? Nếu bạn quên một liều thuốc Hapacol Blue, hãy uống càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và uống liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Không uống gấp đôi liều đã quy định.

Lưu ý và cảnh báo

Suy gan thận, Suy gan, Trẻ em

Mô tả chi tiết

Giới thiệu Hapacol Blue 500 DHG: Chỉ định: Dùng điều trị các triệu chứng đau như: Đau đầu, đau nửa đầu, đau răng, đau nhức do cảm cúm, đau họng, đau nhức cơ xương, đau do viêm khớp, đau sau khi tiêm ngừa hoặc nhổ răng. Ngoài ra, thuốc còn có tác dụng hạ sốt ở bệnh nhân bị cảm hoặc những bệnh có liên quan đến sốt. Cách dùng: Uống thuốc với nước. Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: Uống 1 viên/lần, nếu đau nhiều có thể dùng 2 viên/lần. Khoảng cách giữa 2 lần dùng thuốc tối thiểu 4 giờ. Không dùng quá 8 viên/ngày. Đối tượng sử dụng: Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi có nhu cầu hạ sốt, giảm đau trong các trường hợp đau nhức nhẹ đến vừa, sốt do cảm cúm hoặc các nguyên nhân thông thường. Lưu ý khi sử dụng: Uống nhiều rượu có thể gây tăng độc tính với gan của Paracetamol, nên tránh hoặc hạn chế uống rượu. Chống chỉ định: Quá mẫn với một trong các thành phần của thuốc; Người bệnh thiếu hụt Glucose -6 - Phosphat Dehydrogenase.

Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.