← Danh mục thuốc

Thông tin sản phẩm tham khảo

Thuốc Hapacol Child 325 DHG giảm đau, hạ sốt (10 vỉ x 10 viên)

Thuốc Hapacol Child của Công ty Tnhh Mtv Dược phẩm Dhg, thành phần chính chứa paracetamol, là thuốc dùng để giảm đau, hạ sốt. Hapacol Child được bào chế dưới dạng viên nén, hộp 10 vỉ x 10 viên; chai 400 viên.

Thương hiệu
Dhg
Phân loại
Thuốc không kê đơn
Số đăng ký
893100801524
Quy cách/đơn vị
Hộp
Nhà sản xuất
CÔNG TY CỔ PHẦN DƯỢC HẬU GIANG

Công dụng / chỉ định

Chỉ định Thuốc Hapacol Child được chỉ định dùng điều trị các triệu chứng đau trong các trường hợp: Đau đầu, đau nửa đầu, đau răng, đau nhức do cảm cúm, đau họng, đau nhức cơ xương, đau do viêm khớp, đau sau khi tiêm ngừa hay nhổ răng. Hạ sốt ở bệnh nhân bị cảm hay những bệnh có liên quan đến sốt. Dược lực học Acetaminophen là thuốc giảm đau - hạ sốt hữu hiệu. Thuốc tác động lên trung tâm điều nhiệt ở vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, tăng toả nhiệt do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên, làm giảm thân nhiệt ở người bị sốt, nhưng hiếm khi làm giảm thân nhiệt bình thường. Ở liều điều trị, hiệu quả giảm đau, hạ sốt tương đương aspirin nhưng acetaminophen ít tác động đến hệ tim mạch và hệ hô hấp, không làm thay đổi cân bằng acid - base, không gây kích ứng, xước hoặc chảy máu dạ dày.  Dược động học Acetaminophen hấp thu nhanh chóng và hầu như hoàn toàn qua đường tiêu hoá. Thời gian bán thải là 1,25 - 3 giờ. Thuốc chuyển hoá ở gan và thải trừ qua thận.

Thành phần

Acetaminophen 325mg

Cách dùng

Cách dùng Thuốc Hapacol Child được dùng đường uống. Liều dùng Cách mỗi 6 giờ uống một lần. Trẻ em từ 6 đến 12 tuổi: Uống 1 viên/lần. Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: Uống 1/2 viên/lần. Hoặc theo chỉ dẫn của bác sĩ. Liều tối đa/24 giờ, trẻ em không uống quá 5 lần/ngày. Không nên kéo dài việc tự sử dụng thuốc mà cần có ý kiến bác sĩ khi: Có triệu chứng mới xuất hiện. Sốt cao (39,5°C) và kéo dài hơn 3 ngày hoặc tái phát. Đau nhiều và kéo dài hơn 5 ngày. Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tuỳ thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế. Làm gì khi dùng quá liều? Quá liều acetaminophen do dùng một liều độc duy nhất hoặc do uống lặp lại liều lớn acetaminophen (7,5 - 10 g mỗi ngày trong 1 - 2 ngày) hoặc do uống thuốc dài ngày. Hoại tử gan phụ thuộc liều là tác dụng độc cấp tính nghiêm trọng nhất do quá liều và có thể gây tử vong. Biểu hiện của quá liều acetaminophen: Buồn nôn , nôn, đau bụng, triệu chứng xanh tím da, niêm mạc và móng tay. Biểu hiện của ngộ độc nặng acetaminophen: Ban đầu kích thích nhẹ, kích động và mê sảng. Tiếp theo là ức chế hệ thần kinh trung ương: Sững sờ, hạ thân nhiệt, mệt lã, thở nhanh và nông; mạch nhanh, yếu, không đều, huyết áp thấp và suy tuần hoàn. Cách xử trí Chẩn đoán sớm rất quan trọng trong điều trị quá liều acetaminophen. Khi nhiễm độc acetaminophen nặng, cần điều trị hỗ trợ tích cực. Cần rửa dạ dày trong mọi trường hợp, tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống. Liệu pháp giải độc chính là dùng những hợp chất sulfhydryI. N - acetylcystein có tác dụng khi uống hoặc tiêm tĩnh mạch. Ngoài ra, có thể dùng methionin, than hoạt và/hoặc thuốc tẩy muối. Trong trường hợp khẩn cấp, hãy gọi ngay cho Trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến trạm y tế địa phương gần nhất. Làm gì khi quên 1 liều? Nếu quên dùng một liều thuốc Hapacol 325 , hãy uống càng sớm càng tốt khi nhớ ra. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và uống liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Không uống gấp đôi liều đã quy định.

Lưu ý và cảnh báo

Suy gan

Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.