← Danh mục thuốc

Thông tin sản phẩm tham khảo

Thuốc Hapacol Flu DHG điều trị cảm sốt, nhức đầu, đau nhức cơ bắp, xương khớp kèm theo nghẹt mũi (10 vỉ x 10 viên)

Thuốc Hapacol Flu là viên nén chứa hoạt chất Paracetamol, Phenylephrin HCl, Clorpheniramin maleat dùng điều trị triệu chứng các trường hợp: Cảm sốt, nhức đầu, đau nhức cơ bắp, xương khớp kèm theo nghẹt mũi, sổ mũi, viêm mũi, viêm màng nhầy xuất tiết, viêm xoang do cảm cúm hoặc do dị ứng với thời tiết.

Thương hiệu
Dhg
Phân loại
Thuốc không kê đơn
Số đăng ký
893100198124
Quy cách/đơn vị
Hộp
Nhà sản xuất
DHG

Công dụng / chỉ định

Chỉ định Thuốc Hapacol Flu chỉ định dùng điều trị triệu chứng các trường hợp: Cảm sốt, nhức đầu , đau nhức cơ bắp, xương khớp kèm theo nghẹt mũi, sổ mũi , viêm mũi, viêm màng nhầy xuất tiết, viêm xoang do cảm cúm hoặc do dị ứng với thời tiết. Dược lực học MÃ ATC: R05X. Paracetamol là thuốc giảm đau - hạ sốt . Thuốc tác động lên trung tâm điều nhiệt ở vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, tăng tỏa nhiệt do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên làm giảm thân nhiệt ở người bị sốt, nhưng hiếm khi làm giảm thân nhiệt ở người bình thường. Phenylephrin HCl là một thuốc tác dụng giống thần kinh giao cảm alpha 1- adrenergic có tác dụng trực tiếp lên các thụ thể alpha 1- adrenergic làm co mạch máu. Phenylephrin gây co mạch tại chỗ, nên làm giảm sung huyết mũi và xoang do cảm lạnh. Clorpheniramin maleat là một thuốc kháng histamin, thông qua ức chế thụ thể H1 theo cơ chế cạnh tranh dẫn đến làm giảm phù nề, nổi mày đay trong các phản ứng quá mẫn như dị ứng và sốc phản vệ. Clorpheniramin cũng có tác động kháng cholinergic. Dược động học Paracetamol hấp thu nhanh chóng và hầu như hoàn toàn qua đường tiêu hóa. Thời gian bán thải là 1,25 - 3 giờ. Thuốc chuyển hóa ở gan thành N - acetyl - benzoquinonimin, và được thải trừ qua thận. Phenylephrin HCl được hấp thu bất thường qua đường tiêu hóa do thuốc bị chuyển hóa ngay trên đường tiêu hóa. Thuốc được chuyển hóa ở gan và ruột nhờ enzym monoaminoxidase (MAO). Clorpheniramin maleat hấp thu tốt bằng đường uống. Thuốc được chuyển hóa nhanh và nhiều. Thuốc được bài tiết chủ yếu qua nước tiểu dưới dạng không đổi hoặc chuyển hóa, sự bài tiết phụ thuộc vào pH và lưu lượng nước tiểu. Thời gian bán thải của clorpheniramin là 12 - 15 giờ.

Thành phần

Paracetamol 500mg, Phenylephrin hydroclorid 10mg, Clorpheniramin maleat 2mg

Cách dùng

Cách dùng Thuốc Hapacol Flu dùng đường uống. Liều dùng Cách mỗi 4 - 6 giờ uống 1 lần. Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: Uống 1 - 2 viên/lần, không quá 6 viên/ngày. Hoặc theo chỉ dẫn của thầy thuốc. Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế. Làm gì khi dùng quá liều? Quá liều paracetamol do dùng một liều độc duy nhất hoặc do uống lặp lại liều lớn paracetamol (7,5 - 10 g mỗi ngày, trong 1 - 2 ngày) hoặc do uống thuốc dài ngày. Hoại tử gan phụ thuộc liều là tác dụng độc cấp tính nghiêm trọng nhất do quá liều và có thể gây tử vong. Biểu hiện của quá liều paracetamol: Buồn nôn, nôn, đau bụng, triệu chứng xanh tím da, niêm mạc và móng tay. Cách xử trí: Khi nhiễm độc paracetamol nặng, cần điều trị hỗ trợ tích cực. Cần rửa dạ dày trong mọi trường hợp, tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống. Liệu pháp giải độc chính là dùng những hợp chất Sulfhydryl. N - acetylcystein có tác dụng khi uống hoặc tiêm tĩnh mạch. Phải cho thuốc ngay lập tức nếu chưa đến 36 giờ kể từ khi uống paracetamol. Điều trị với N - acetylcystein có hiệu quả hơn khi cho thuốc trong thời gian dưới 10 giờ sau khi uống paracetamol. Khi cho uống, hòa loãng dung dịch N - acetylcystein với nước hoặc đồ uống không có rượu để đạt dung dịch 5% và phải uống trong vòng 1 giờ sau khi pha. Cho uống N - acetylcystein với liều đầu tiên là 140 mg/ kg thể trọng, sau đó cho tiếp 17 liều nữa, mỗi liều 70 mg/ kg thể trọng cách nhau 4 giờ một lần. Ngoài ra, có thể dùng methionin, than hoạt và/hoặc thuốc tẩy muối. Biểu hiện của quá liều phenylephrin: Dùng quá liều phenylephrin làm tăng huyết áp, nhức đầu, cơn co giật, xuất huyết não, đánh trống ngực, ngoại tâm thu, dị cảm. Nhịp tim chậm thường xảy ra sớm. Cách xử trí: Tăng huyết áp có thể khắc phục bằng cách dùng thuốc chẹn alpha 1 - adrenergic như phentolamin 5 - 10 mg, tiêm tĩnh mạch. Biểu hiện của quá liều clorpheniramin: An thần, loạn tâm thần, cơn động kinh, ngừng thở, co giật, tác dụng chống tiết acetylcholin, …. Cách xử trí: Rửa dạ dày hoặc gây nôn bằng siro ipecacuanha. Sau đó, cho dùng than hoạt hoặc thuốc tẩy để hạn chế hấp thu. Khi gặp hạ huyết áp và loạn nhịp, cần được điều trị tích cực. Có thể điều trị co giật bằng tiêm tĩnh mạch diazepam hoặc phenytoin. Có thể phải truyền máu trong những ca nặng. Trong trường hợp khẩn cấp, hãy gọi ngay cho Trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến trạm Y tế địa phương gần nhất. Làm gì khi quên 1 liều? Bổ sung liều ngay khi nhớ ra. Tuy nhiên, nếu thời gian giãn cách với liều tiếp theo quá ngắn thì bỏ qua liều đã quên và tiếp tục lịch dùng thuốc. Không dùng liều gấp đôi để bù cho liều đã bị bỏ lỡ.

Lưu ý và cảnh báo

Những điều cần lưu ý khi sử dụng Trường hợp không nên sử dụng Thuốc Hapacol 250mg Flu chống chỉ định tuyệt đối cho các đối tượng sau: Người có tiền sử mẫn cảm hoặc dị ứng với bất kỳ thành phần hoạt chất hay tá dược nào có trong công thức thuốc. Bệnh nhân bị thiếu hụt men glucose – 6 – phosphat dehydrogenase. Người bị suy giảm chức năng gan, mắc bệnh glaucom góc hẹp, đang trong cơn hen cấp hoặc bị phì đại tuyến tiền liệt. Bệnh nhân có tiền sử thiếu máu nhiều lần, người mắc các bệnh lý tim mạch, bệnh phổi hoặc bệnh thận nặng. Phụ nữ đang trong 3 tháng cuối của thai kỳ. Trẻ sơ sinh. Cảnh báo và thận trọng Cần tiến hành theo dõi sát sao chức năng thận của người bệnh nếu phải sử dụng thuốc kéo dài hoặc ở những bệnh nhân đã có sẵn tình trạng suy giảm chức năng thận. Cần thận trọng khi dùng thuốc cho những người đang áp dụng chế độ ăn kiêng muối. Phụ huynh không được tự ý kéo dài thời gian dùng thuốc cho trẻ mà chưa có sự đồng ý của bác sĩ trong các trường hợp sau: Xuất hiện thêm các triệu chứng lâm sàng mới lạ. Trẻ bị sốt cao (39,5°C) kéo dài trên 3 ngày hoặc tình trạng sốt liên tục tái phát. Trẻ bị đau nhiều và triệu chứng kéo dài quá 5 ngày. Ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc Do thuốc có thể gây ra tác dụng phụ buồn ngủ, người dùng cần lưu ý tránh thực hiện các hoạt động đòi hỏi sự tỉnh táo như lái xe hoặc vận hành máy móc trong thời gian sử dụng thuốc. Sử dụng trong thai kỳ Chống chỉ định sử dụng thuốc cho phụ nữ đang trong giai đoạn 3 tháng cuối của thai kỳ. Sử dụng khi đang cho con bú Cần hết sức thận trọng và tham khảo kỹ ý kiến chuyên môn từ bác sĩ trước khi quyết định sử dụng thuốc cho đối tượng này. Tương tác với thuốc khác Việc sử dụng đồng thời Paracetamol cùng với các thuốc chống đông máu có thể làm gia tăng đáng kể tác dụng sinh học của nhóm thuốc chống đông này.

Mô tả chi tiết

Cốm Hapacol 250 Flu DHG là gì? Cốm Hapacol 250 Flu DHG là dược phẩm có tác dụng hỗ trợ hạ sốt, giảm đau và chống viêm dành riêng cho đối tượng trẻ em, được sản xuất bởi Công ty cổ phần Dược Hậu Giang DHG. Nhờ sự kết hợp hài hòa giữa hai hoạt chất Paracetamol và clorpheniramin, sản phẩm giúp đẩy lùi nhanh chóng các biểu hiện khó chịu như nhức đầu, sốt cao hay chảy nước mũi. Thuốc được bào chế dưới dạng cốm sủi bọt, có khả năng hòa tan nhanh trong nước, mang hương vị ngọt thơm dễ uống, rất phù hợp với trẻ nhỏ. Quy cách đóng gói của sản phẩm là hộp 24 gói, mỗi gói có trọng lượng 1,5g.

Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.