Thuốc Lopenca DHG Pharma giảm đau, kháng viêm do chấn thương, thấp khớp, viêm thần kinh (5 vỉ x 20 viên)
Thuốc Lopenca DHG Pharma là gì? Thuốc Lopenca DHG Pharma là một dược phẩm được sản xuất bởi Công ty Cổ phần Dược Hậu Giang. Sự kết hợp giữa hai hoạt chất Paracetamol và Ibuprofen mang lại hiệu quả cao trong việc giảm đau và chống viêm. Thuốc thường được chỉ định để cải thiện các tình trạng đau nhức cơ xương khớp do chấn thương, viêm dây thần kinh, thấp khớp hoặc các cơn đau sau phẫu thuật. Bên cạnh đó, thuốc cũng hỗ trợ hạ sốt, giảm đau đầu, đau răng, đau bụng kinh và nhức mỏi hệ vận động.
- Thương hiệu
- DHG Pharma
- Phân loại
- Thuốc không kê đơn
- Số đăng ký
- VD-12745-10
- Quy cách/đơn vị
- Hộp
- Nhà sản xuất
- DHG Pharma
Công dụng / chỉ định
Công dụng của Lopenca DHG Pharma Chỉ định sử dụng Đau cơ khớp do chấn thương, thấp khớp, viêm thần kinh (như đau lưng, vẹo cổ, bong gân, căng cơ quá mức, gãy xương, trật khớp, đau sau giải phẫu). Cảm sốt, nhức đầu, đau răng, đau bụng kinh, đau nhức cơ quan vận động. Cơ chế tác dụng (Dược lực học) Thuốc Lopenca DHG Pharma là sự phối hợp tối ưu giữa hai hoạt chất giảm đau và kháng viêm: Hoạt chất Paracetamol mang lại hiệu quả giảm đau và hạ sốt nhanh chóng. Bằng cách tác động trực tiếp lên trung tâm điều nhiệt ở vùng dưới đồi, hoạt chất này giúp tăng cường tỏa nhiệt, giãn mạch ngoại biên và tăng lưu lượng máu, từ đó làm giảm thân nhiệt ở những người đang bị sốt mà không gây ảnh hưởng đến nhiệt độ cơ thể bình thường. Cơ chế giảm đau của hoạt chất dựa trên việc nâng cao ngưỡng chịu đau của cơ thể. Hoạt chất Ibuprofen thuộc nhóm kháng viêm không steroid (NSAID), có khả năng chống viêm, giảm đau và hạ sốt. Cơ chế hoạt động của hoạt chất là ức chế enzym prostaglandin synthetase, ngăn chặn quá trình tổng hợp prostaglandin - chất trung gian hóa học gây ra phản ứng viêm, đau và sốt. Sự kết hợp này giúp Lopenca DHG Pharma kiểm soát hiệu quả các cơn đau có nguồn gốc từ hệ cơ, xương, khớp cũng như các chấn thương ngoại khoa. Hấp thu và chuyển hoá thuốc (Dược động học) Paracetamol được hấp thu rất nhanh và gần như hoàn toàn qua hệ tiêu hóa sau khi uống. Thời gian bán thải của hoạt chất dao động trong khoảng 1,25 - 3 giờ. Quá trình chuyển hóa diễn ra chủ yếu tại gan và các chất chuyển hóa được đào thải ra ngoài qua thận. Ibuprofen có khả năng hấp thu tốt qua đường uống, đạt nồng độ cực đại trong huyết tương sau khoảng 1 - 2 giờ. Thời gian bán thải của hoạt chất này là khoảng 2 giờ và con đường bài tiết chủ yếu là qua nước tiểu.
Thành phần
Thành phần của Thuốc Lopenca DHG Pharma Mỗi 1 viên chứa các hoạt chất chính sau: Paracetamol: 325mg Ibuprofen: 200mg
Cách dùng
Cách dùng Thuốc Lopenca DHG Pharma Hướng dẫn cách sử dụng Người bệnh nên uống thuốc trực tiếp với nước sau khi ăn no để hạn chế kích ứng dạ dày. Liều dùng phù hợp Liều dùng khuyến cáo cho người lớn: Uống từ 1 viên đến 2 viên mỗi lần, sử dụng từ 2 - 3 lần/ngày. Người bệnh cũng có thể dùng thuốc theo chỉ dẫn riêng của bác sĩ điều trị. Lưu ý: Liều lượng trên chỉ mang tính chất tham khảo chung. Liều dùng thực tế cần được điều chỉnh dựa trên thể trạng cụ thể và mức độ tiến triển của bệnh lý dưới sự tư vấn của bác sĩ hoặc chuyên viên y tế. Khi dùng quá liều phải làm sao? Đối với quá liều Paracetamol: Tình trạng ngộ độc có thể xảy ra khi dùng một liều độc duy nhất, uống lặp lại liều cao từ 7,5 - 10g mỗi ngày trong vòng 1 - 2 ngày, hoặc do lạm dụng thuốc kéo dài. Biến chứng nguy hiểm nhất là hoại tử gan phụ thuộc liều, có thể dẫn đến tử vong. Triệu chứng nhận biết: Buồn nôn, nôn mửa, đau bụng, xuất hiện dấu hiệu xanh tím ở da, niêm mạc và các móng tay. Xử trí: Cần tiến hành các biện pháp hỗ trợ tích cực. Rửa dạ dày nên được thực hiện càng sớm càng tốt, tốt nhất là trong vòng 4 giờ sau khi uống. Liệu pháp giải độc đặc hiệu là sử dụng các hợp chất sulfhydryl như N-acetylcystein qua đường uống hoặc tiêm tĩnh mạch, hiệu quả nhất là trước 10 giờ và vẫn có tác dụng nếu dùng trong vòng 36 giờ kể từ khi uống thuốc. Khi dùng đường uống, cần hòa loãng N-acetylcystein với nước hoặc đồ uống không cồn để đạt nồng độ 5%, uống trong vòng 1 giờ sau khi pha. Liều khởi đầu là 140mg/kg thể trọng, tiếp theo là 17 liều bổ sung với hàm lượng 70mg/kg thể trọng mỗi liều, cách nhau mỗi 4 giờ. Ngoài ra, có thể cân nhắc dùng methionin, than hoạt hoặc thuốc tẩy muối. Đối với quá liều Ibuprofen: Chủ yếu điều trị triệu chứng và nâng đỡ thể trạng. Để tăng đào thải và bất hoạt hoạt chất, cần áp dụng các biện pháp: Rửa dạ dày, gây nôn, lợi tiểu, cho người bệnh uống than hoạt hoặc thuốc tẩy muối. Trong trường hợp nhiễm độc nghiêm trọng, có thể tiến hành thẩm tách máu hoặc truyền máu. Việc truyền dịch kiềm và lợi tiểu về mặt lý thuyết sẽ có lợi do thuốc có xu hướng gây toan hóa và thải trừ qua nước tiểu. Khi quên 1 liều cần làm gì? Hãy bổ sung liều đã quên ngay khi nhớ ra. Tuy nhiên, nếu thời điểm phát hiện đã gần sát với liều tiếp theo, hãy bỏ qua liều quên và tiếp tục lịch trình dùng thuốc như bình thường. Tuyệt đối không tự ý uống bù gấp đôi liều lượng đã quy định.
Lưu ý và cảnh báo
Những điều cần lưu ý khi sử dụng Trường hợp không nên sử dụng Thuốc Lopenca DHG Pharma chống chỉ định cho các đối tượng sau: Người có tiền sử mẫn cảm với Paracetamol, Ibuprofen hoặc bất kỳ thành phần tá dược nào của thuốc. Bệnh nhân đang bị loét dạ dày - tá tràng tiến triển. Người bệnh có tiền sử hen phế quản, co thắt phế quản, rối loạn đông máu/chảy máu, bệnh tim mạch hoặc bệnh tạo keo. Người có cơ địa quá mẫn với aspirin hoặc các thuốc kháng viêm không steroid (NSAID) khác. Bệnh nhân suy tim sung huyết, suy giảm thể tích tuần hoàn do sử dụng thuốc lợi tiểu, hoặc người bị suy thận. Phụ nữ đang trong 3 tháng cuối của thai kỳ. Cảnh báo và thận trọng Cần đặc biệt thận trọng khi chỉ định thuốc cho người bị suy giảm chức năng gan, suy thận hoặc người nghiện rượu. Tránh hoặc hạn chế tối đa việc tiêu thụ đồ uống có cồn trong thời gian dùng thuốc, do rượu có thể làm tăng độc tính trên gan của Paracetamol. Cần thận trọng khi sử dụng hoạt chất Ibuprofen cho đối tượng bệnh nhân cao tuổi. Do Ibuprofen có khả năng ức chế ngưng tập tiểu cầu, thời gian chảy máu của người bệnh có thể kéo dài hơn bình thường. Y bác sĩ cần cảnh báo trước cho người bệnh về nguy cơ xảy ra các phản ứng nghiêm trọng trên da như hội chứng Steven-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN), hội chứng Lyell hoặc hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP). Ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc Thuốc có thể gây ra các tác dụng phụ như nhức đầu, chóng mặt. Do đó, cần thận trọng khi dùng thuốc cho người đang lái xe, vận hành máy móc hoặc làm các công việc đòi hỏi sự tỉnh táo. Sử dụng trong thai kỳ Không khuyến cáo sử dụng thuốc này cho phụ nữ mang thai, đặc biệt chống chỉ định tuyệt đối trong 3 tháng cuối thai kỳ do nguy cơ ảnh hưởng xấu đến thai nhi. Sử dụng khi đang cho con bú Các hoạt chất bài tiết vào sữa mẹ với lượng rất nhỏ, không đáng kể. Ở liều điều trị thông thường của người mẹ, ít có khả năng gây ra nguy cơ hay ảnh hưởng xấu đến trẻ bú mẹ. Tương tác với thuốc khác Khi phối hợp Lopenca DHG Pharma với các thuốc khác, cần lưu ý các tương tác sau: Sử dụng Paracetamol liều cao và kéo dài có thể làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của các thuốc nhóm coumarin và dẫn chất indandion. Cần thận trọng khi dùng đồng thời phenothiazin và các liệu pháp hạ nhiệt do nguy cơ gây hạ thân nhiệt nghiêm trọng. Các thuốc gây cảm ứng enzym gan (như phenytoin, barbiturat, carbamazepin) có thể làm tăng độc tính trên gan của Paracetamol do thúc đẩy tạo ra các chất chuyển hóa độc hại. Dùng chung isoniazid với Paracetamol làm tăng nguy cơ tổn thương và độc tính ở gan. Ibuprofen có thể làm tăng tác dụng phụ lên hệ thần kinh trung ương của kháng sinh nhóm quinolon, đồng thời làm tăng độc tính của methotrexat và digoxin trong cơ thể. Phối hợp chung với các thuốc kháng viêm không steroid (NSAID) khác sẽ làm tăng đáng kể nguy cơ viêm loét và chảy máu đường tiêu hóa.
Mô tả chi tiết
Thuốc Lopenca DHG Pharma là gì? Thuốc Lopenca DHG Pharma là một dược phẩm được sản xuất bởi Công ty Cổ phần Dược Hậu Giang. Sự kết hợp giữa hai hoạt chất Paracetamol và Ibuprofen mang lại hiệu quả cao trong việc giảm đau và chống viêm. Thuốc thường được chỉ định để cải thiện các tình trạng đau nhức cơ xương khớp do chấn thương, viêm dây thần kinh, thấp khớp hoặc các cơn đau sau phẫu thuật. Bên cạnh đó, thuốc cũng hỗ trợ hạ sốt, giảm đau đầu, đau răng, đau bụng kinh và nhức mỏi hệ vận động.
Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.