Hỗn dịch uống Maxedo 150mg United hạ sốt, giảm đau nhức do cảm cúm, viêm amidan (30 gói x 5ml)
Thuốc Maxedo có dạng hỗn dịch acetaminophen mùi vị hấp dẫn sử dụng kỹ thuật TasteRite của PediaTech làm giảm đáng kể độ đắng của thuốc. Chế phẩm với hương vị thơm ngon giúp uống thuốc dễ dàng, đặc biệt trẻ em do Công ty TNHH United International Pharma, Việt Nam sản xuất. Thuốc được chỉ định để hạ sốt cũng như giảm đau nhức do cảm, cúm, viêm amidan, nhiễm trùng hô hấp, đau răng và các phản ứng sau chủng ngừa.
- Thương hiệu
- United
- Phân loại
- Thuốc không kê đơn
- Số đăng ký
- 893100863424
- Quy cách/đơn vị
- Hộp
- Nhà sản xuất
- UNITED
Công dụng / chỉ định
Chỉ định Thuốc Maxedo được chỉ định dùng trong các trường hợp sau: Thuốc được chỉ định để hạ sốt cũng như giảm đau nhức do cảm, cúm, viêm amidan , nhiễm trùng hô hấp, đau răng, đau do mọc răng và các phản ứng sau chủng ngừa. Dược lực học Acetaminophen có tác dụng giảm đau và hạ sốt bằng cách ức chế sự tổng hợp prostaglandin. Thuốc giảm đau bằng cách làm tăng ngưỡng chịu đau và hạ sốt thông qua tác động trên trung tâm điều nhiệt ở vùng dưới đồi. Ở liều điều trị, tác dụng giảm đau và hạ sốt của acetaminophen tương đương với acetylsalicylic acid. Acetaminophen không ảnh hưởng bất lợi trên chức năng tiểu cầu và sự đông máu. Dược động học Acetaminophen được hấp thu nhanh chóng và hoàn toàn sau khi uống. Nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt được khoảng 15 phút đến 2 giờ sau khi uống. Sinh khả dụng tuyệt đối khi sử dụng bằng đường uống của acetaminophen là khoảng 80% và không phụ thuộc liều dùng trong khoảng 5 đến 20 mg/kg. Khoảng 25% acetaminophen trong máu kết hợp với protein huyết tương. Nồng độ của acetaminophen trong nước bọt tương đương với trong huyết tương. So với nồng độ acetaminophen trong huyết tương, nồng độ toàn phần acetaminophen trong máu cao hơn 20% và acetaminophen trong sữa mẹ thấp hơn 20%. Acetaminophen qua được nhau thai. Acetaminophen được chuyển hóa chủ yếu ở gan và độ thanh thải toàn phần của cơ thể là khoảng 5 ml/kg/phút. Độ thanh thải của acetaminophen giảm và thời gian bán hủy tăng sau khi dùng quá liều gây độc tính trên gan. Thời gian bán hủy kéo dài trên 4 giờ thường cho thấy nguy cơ tổn thương gan. Hai đến năm phần trăm liều điều trị của acetaminophen được bài tiết dưới dạng không đổi trong nước tiểu. Độ thanh thải thận là khoảng 10 ml/phút, ít phụ thuộc vào tốc độ dòng tiểu và không phụ thuộc vào pH.
Thành phần
Acetaminophen 150mg
Cách dùng
Cách dùng Dùng đường uống, mỗi 4 - 6 giờ khi cần thiết. Liều dùng Gói hỗn dịch Maxedo 150 mg/5ml liều dùng như sau: Trẻ 2 - 3 tuổi: 5 ml (1 gói). Trẻ 4 - 6 tuổi: 5 ml - 7,5 ml (1 đến 1% gói) hoặc theo sự hướng dẫn của thầy thuốc. Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế. Làm gì khi dùng quá liều? Ngộ độc acetaminophen có thể do dùng 1 liều độc duy nhất, hoặc do uống lặp lại liều lớn (ví dụ 7,5 - 10 g mỗi ngày, trong 1 - 2 ngày) hoặc do uống thuốc dài ngày. Hoại tử gan phụ thuộc liều là tác dụng độc cấp tính nghiêm trọng nhất do quá liều và có thể gây tử vong. Buồn nôn, nôn , đau bụng thường xảy ra trong vòng 2 - 3 giờ và các triệu chứng tổn thương gan rõ rệt trong vòng 2 - 4 ngày sau khi uống liều độc của thuốc. Điều trị gồm có súc rửa dạ dày; acetylcystein là thuốc giải độc hiệu quả nhất nếu được bắt đầu trong vòng 10 - 12 giờ sau khi uống quá liều; tuy nhiên acetylcystein vẫn có tác dụng nếu được điều trị trong vòng 24 giờ. Làm gì khi quên 1 liều? Bổ sung liều ngay khi nhớ ra. Tuy nhiên, nếu thời gian giãn cách với liều tiếp theo quá ngắn thì bỏ qua liều đã quên và tiếp tục lịch dùng thuốc. Không dùng liều gấp đôi để bù cho liều đã bị bỏ lỡ.
Lưu ý và cảnh báo
Suy gan thận
Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.