Thuốc Mexcold 100mg Imexpharm hạ sốt và làm giảm tạm thời các triệu chứng đau nhức do cảm cúm, mọc răng, tiêm chủng (500 viên)
Thuốc Mexcold 100 là sản phẩm của Công ty Cổ phần Dược phẩm Imexpharm - Việt Nam, có thành phần chính là Paracetamol. Thuốc Mexcold 100 thường được sử dụng để hạ sốt và giảm đau trong nhiều trường hợp.
- Thương hiệu
- Imexpharm
- Phân loại
- Thuốc không kê đơn
- Số đăng ký
- 893100206524
- Quy cách/đơn vị
- Hộp
- Nhà sản xuất
- CÔNG TY CỔ PHẦN DƯỢC PHẨM IMEXPHARM
Công dụng / chỉ định
Chỉ định Hạ sốt và làm giảm tạm thời các triệu chứng đau nhức do cảm cúm, mọc răng, tiêm chủng hoặc cắt amidan; giảm nhức răng, nhức đầu, đau họng ở trẻ em dưới 12 tuổi. Dược lực học Paracetamol là chất chuyển hóa có hoạt tính của phenacetin là thuốc giảm đau hạ sốt có thể thay thế aspirin. Khác với aspirin, Paracetamol ít có hiệu quả điều trị viêm. Thuốc tác động lên vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, tỏa nhiệt tăng do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên. Paracetamol với liều điều trị ít tác động đến hệ tim mạch và hô hấp, ít làm thay đổi cân bằng acid - base, ít gây kích ứng, xước hoặc chảy máu dạ dày như khi dùng salicylat vì Paracetamol ít tác dụng trên cyclooxygenase/prostaglandin của hệ thần kinh trung ương. Paracetamol ít có tác dụng trên tiểu cầu hoặc thời gian chảy máu. Dược động học Paracetamol được hấp thu nhanh qua đường tiêu hóa. Paracetamol phân bố nhanh và đồng đều trong phần lớn các mô của cơ thể. Khoảng 25% Paracetamol trong máu gắn kết với protein huyết tương. Thời gian bán hủy khoảng 2 giờ. Thuốc chuyển hóa ở gan và đào thải qua nước tiểu chủ yếu ở dạng liên hợp với acid glucuronic.
Thành phần
Paracetamol 100mg
Cách dùng
Cách dùng Dùng đường uống. Liều dùng Trẻ 1 - 2 tuổi: 1 viên/lần. Trẻ 2 - 3 tuổi: 1 - 2 viên/lần. Trẻ 3 - 5 tuổi: 2 - 3 viên/lần. Trẻ 6 - 10 tuổi: 3 - 4 viên/lần. Trẻ 11 - 12 tuổi: 4 - 5 viên/lần. Cách 4 - 6 giờ dùng một lần nếu cần. Không được dùng paracetamol tự điều trị sốt kéo dài trên 3 ngày hoặc điều trị giảm đau quá 5 ngày ở trẻ em. Không nên cho trẻ em quá 5 liều paracetamol để giảm đau hoặc hạ sốt trong vòng 24 giờ. Hoặc theo chỉ định của Bác sĩ. Làm gì khi dùng quá liều? Triệu chứng quá liều Nhiễm độc paracetamol có thể do dùng một liều độc duy nhất, hoặc do uống lặp lại liều lớn, hoặc do uống thuốc dài ngày. Hoại tử gan phụ thuộc liều là tác dụng độc cấp tính nghiêm trọng nhất do quá liều và có thể gây tử vong. Buồn nôn, nôn, đau bụng thường xảy ra trong vòng 2 – 3 giờ sau khi uống liều độc của thuốc. Methemoglobin - máu, dẫn đến chứng xanh tím da, niêm mạc và móng tay là dấu hiệu đặc trưng nhiễm độc cấp tính dẫn chất p-aminophenol. Trẻ em có khuynh hướng tạo methemoglobin dễ hơn người lớn sau khi uống paracetamol. Dấu hiệu lâm sàng thương tổn gan trở nên rõ rệt trong vòng 2 – 4 ngày sau khi uống liều độc. Aminotransferase huyết tương tăng (đôi khi tăng cao) và nồng độ bilirubin trong huyết tương cũng có thể tăng; khi thương tổn gan lan rộng, thời gian prothrombin kéo dài. Có thể 10% người bệnh bị ngộ độc không được điều trị đặc hiệu đã có tổn thương gan nghiêm trọng, trong số đó 10% - 20% chết vì suy gan. Suy thận cấp cũng xảy ra ở một số người bệnh. Sinh thiết gan phát hiện hoại tử trung tâm tiểu thuỳ trữ vùng quanh tĩnh mạch cửa. Ở những trường hợp không tử vong, thương tổn gan phục hồi sau nhiều tuần hoặc nhiều thắng. Xử trí Chẩn đoán sớm rất quan trọng trong điều trị quá liều paracetamol. Cần rửa dạ dày trong mọi trường hợp, tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống. Liệu pháp giải độc chính là dùng những hợp chất sulfhydryl, phải dùng thuốc ngay lập tức nếu chưa đến 36 giờ kể từ khi uống paracetamol. Điều trị với N-acetylcystein có hiệu quả hơn khi cho thuốc trong thời gian dưới 10 giờ sau khi uống paracetamol. Ngoài ra có thể dùng than hoạt hoặc chất tẩy muối vì chúng có khả năng hấp thụ paracetamol. Làm gì khi quên 1 liều? Nếu quên một liều thuốc, cần dùng thuốc càng sớm càng tốt, nhưng hãy bỏ qua liều đã quên nếu gần đến giờ dùng liều tiếp theo, không dùng hai liều cùng một lúc.
Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.