Viên nén Mexcold 500 Imexpharm điều trị đau đầu, đau răng, đau nhức bắp thịt (10 vỉ x 10 viên)
Mexcold 500 được sản xuất bởi Công ty Cổ phần Dược phẩm Imexpharm , với thành phần chính paracetamol . Đây là thuốc được dùng rộng rãi trong điều trị các chứng đau như đau đầu, đau răng, đau nhức bắp thịt, đau bụng kinh, đau do thấp khớp. Thuốc còn được dùng để hạ sốt từ nhẹ đến trung bình.
- Thương hiệu
- Imexpharm
- Phân loại
- Thuốc không kê đơn
- Số đăng ký
- 893100253923
- Quy cách/đơn vị
- Hộp
- Nhà sản xuất
- IMEXPHARM
Công dụng / chỉ định
Chỉ định Thuốc Mexcold 500 được chỉ định dùng trong các trường hợp sau: Ðiều trị các chứng đau như đau đầu, đau răng , đau nhức bắp thịt, đau bụng kinh, đau do thấp khớp . Hạ sốt từ nhẹ đến trung bình. Dược lực học Paracetamol là chất chuyển hóa có hoạt tính của phenacetin. Paracetamol có tác dụng giảm đau hạ sốt hữu hiệu có thể thay thế aspirin, tuy nhiên không hiệu quả trong điều trị viêm. Thuốc tác dụng lên vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, tỏa nhiệt tăng do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên. Paracetamol với liều điều trị ít tác động đến hệ tim mạch và hô hấp, không làm thay đổi cân bằng acid – base, không gây kích ứng, xước hoặc chảy máu dạ dày như salicylate vì paracetamol không tác động trên cyclooxygenase toàn thân mà chỉ tác động đến cyclooxygenase/prostaglandin của hệ thần kinh trung ương. Paracetamol không làm giảm thân nhiệt ở người bình thường. Khi dùng quá liều sẽ tạo ra chất chuyển hóa là n - acetyl - benzoquinonimine gây độc nặng cho gan. Dược động học Hấp thu Paracetamol được hấp thu nhanh chóng và gần như hoàn toàn qua đường tiêu hóa. Nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt được trong vòng 30 – 60 phút sau khi uống với liều điều trị. Phân bố Paracetamol phân bố nhanh và đồng đều trong phần lớn các mô của cơ thể. Khoảng 26% paracetamol trong máu kết hợp với protein huyết tương. Chuyển hoá Paracetamol bị n - hydroxyl hóa bởi cytochrome P450 tạo thành n - acetyl - benzoquinonimine, một chất trung gian có tính phản ứng cao. Chất chuyển hóa này phản ứng với các nhóm sulfhydryl (thiol) trong glutathione và bị khử hoạt tính. Tuy nhiên, khi uống liều cao paracetamol, chất chuyển hóa này được tạo thành với lượng đủ để làm cạn kiệt glutathione của gan, trong tình trạng đó, phản ứng của nó với nhóm sulfhydryl của protein gan tăng lên, có thể dẫn đến hoại tử gan. Thải trừ Paracetamol được bài tiết chủ yếu qua nước tiểu. Thời gian bán thải của paracetamol là 1,25 – 3 giờ, có thể kéo dài với liều gây độc hoặc ở người bệnh có tổn thương gan.
Thành phần
Acetaminophen 500mg
Cách dùng
Cách dùng Thuốc dùng đường uống. Không được dùng paracetamol để tự điều trị giảm đau quá 10 ngày ở người lớn hoặc quá 5 ngày ở trẻ em, trừ khi do bác sĩ hướng dẫn. Không dùng paracetamol cho người lớn và trẻ em đề tự điều trị sốt cao (trên 39,5°C), sốt kéo dài trên 3 ngày hoặc sốt tái phát, trừ khi do bác sĩ chỉ định. Liều dùng Hàm lượng paracetamol chứa trong viên nén Mexcold 500 không thích hợp sử dụng cho trẻ em dưới 11 tuổi. Người lớn và trẻ em trên 11 tuổi: Uống 1 viên/lần x 3 – 4 lần/ngày. Để giảm thiểu nguy cơ quá liều, người lớn không nên uống quá 8 viên/24 giờ và trẻ em không quá 5 viên/24 giờ, trừ khi do bác sĩ chỉ định. Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế. Làm gì khi dùng quá liều? Chẩn đoán sớm rất quan trọng trong điều trị quá liều paracetamol. Cần rửa dạ dày trong mọi trường hợp, tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống. Liệu pháp giải độc chính là dùng những hợp chất sulfhydryl. Phải dùng thuốc ngay lập tức nếu chưa đến 36 giờ kể từ khi uống paracetamol. Điều trị với n - acetylcysteine có hiệu quả hơn khi dùng thuốc trong thời gian dưới 10 giờ sau khi uống paracetamol. Ngoài ra, có thể dùng than hoạt hoặc chất tẩy muối vì chúng có khả năng làm giảm hấp thụ paracetamol. Làm gì khi quên 1 liều? Nếu bạn quên một liều thuốc, hãy dùng càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Lưu ý rằng không nên dùng gấp đôi liều đã quy định.
Lưu ý và cảnh báo
Phụ nữ có thai, Suy gan, Phụ nữ cho con bú
Mô tả chi tiết
Viên nén Mexcold 500 Imexpharm là gì? Viên nén Mexcold 500 Imexpharm là dược phẩm được sản xuất bởi Công ty Cổ phần Dược phẩm Imexpharm. Với thành phần hoạt chất chính là paracetamol, thuốc được chỉ định rộng rãi nhằm cải thiện các triệu chứng đau như nhức đầu, đau răng, đau mỏi cơ bắp, đau bụng kinh và đau do thấp khớp. Bên cạnh đó, sản phẩm còn đem lại hiệu quả hạ sốt đối với các trường hợp sốt ở mức độ từ nhẹ đến trung bình.
Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.