← Danh mục thuốc

Thông tin sản phẩm tham khảo

Viên nén Mexcold 650 Imexpharm điều trị đau đầu, đau răng, đau nhức bắp thịt (200 viên)

Thuốc MEXCOLD 650 là sản phẩm của Công ty Cổ phần Dược phẩm Imexpharm, dạng viên nén bao phim có thành phần chính là Paracetamol với hàm lượng 650 mg. Thuốc được chỉ định trong điều trị các triệu chứng đau như: Đau đầu, đau răng, đau nhức bắp thịt, đau bụng kinh , đau do thấp khớp và hạ sốt từ nhẹ đến vừa.

Thương hiệu
Imexpharm
Phân loại
Thuốc không kê đơn
Số đăng ký
893100254023
Quy cách/đơn vị
Hộp
Nhà sản xuất
IMEXPHARM

Công dụng / chỉ định

Chỉ định Thuốc MEXCOLD 650 được chỉ định dùng trong các trường hợp sau: Điều trị các triệu chứng đau như: Đau đầu, đau răng, đau nhức bắp thịt, đau bụng kinh, đau do thấp khớp. Điều trị hạ sốt từ nhẹ đến vừa. Dược lực học Paracetamol là chất chuyển hóa có hoạt tính của phenacetin, cho tác dụng giảm đau - hạ sốt. Thuốc tác dụng lên vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, tỏa nhiệt tăng do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên. Paracetamol với liều điều trị ít tác động đến hệ tim mạch và hô hấp, không làm thay đổi cân bằng acid - base, không gây kích ứng, xước hoặc chảy máu dạ dày như khi dùng salicylat vì paracetamol không tác dụng trên cyclooxygenase toàn thân, chỉ tác động đến cyclooxygenase/ prostaglandin của hệ thần kinh trung ương. Paracetamol không có tác dụng trên tiểu cầu hoặc thời gian chảy máu. Paracetamol làm giảm thân nhiệt ở người bệnh sốt nhưng hiếm khi làm giảm thân nhiệt ở người bình thường. Khi dùng quá liều sẽ tạo ra chất chuyển hóa là N-acetyl-benzoquinoimin, gây độc nặng cho tế bào gan. Dược động học Hấp thu Paracetamol được hấp thu nhanh và gần như hoàn toàn qua đường tiêu hóa, nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt được trong vòng 30 - 60 phút sau khi uống với liều điều trị. Phân bố Paracetamol phân bố nhanh và đồng đều trong phần lớn các mô của cơ thể. Khoảng 25% paracetamol trong máu kết hợp với protein huyết tương. Chuyển hóa và thải trừ Paracetamol được chuyển hóa phần lớn ở gan và bài tiết chủ yếu qua nước tiểu dưới dạng liên hợp với acid glucuronic. Thời gian bán thải khoảng 1,25 - 3 giờ, có thể kéo dài ở liều gây độc hoặc bệnh nhân có tổn thương gan.

Thành phần

Paracetamol 650mg

Cách dùng

Cách dùng Dùng đường uống. Liều dùng Người lớn và trẻ em trên 11 tuổi: Uống 1 viên/ lần, mỗi 4 - 6 giờ một lần khi cần thiết. Không uống quá 4 g/ ngày. Hàm lượng paracetamol trong viên nén bao phim MEXCOLD 650 không thích hợp cho trẻ em dưới 11 tuổi. Không dùng paracetamol để tự điều trị giảm đau quá 10 ngày ở người lớn hoặc quá 5 ngày ở trẻ em, trừ khi do thầy thuốc hướng dẫn. Không dùng paracetamol cho người lớn và trẻ em để tự điều trị sốt cao (trên 39,5°C), sốt kéo dài trên 3 ngày hoặc sốt tái phát, trừ khi do thầy thuốc chỉ định. Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế. Làm gì khi dùng quá liều? Triệu chứng Triệu chứng quá liều: Buồn nôn, nôn, đau bụng , chán ăn, methemoglobin - máu dẫn đến chứng xanh tím da, niêm mạc và móng tay. Trẻ em có khuynh hướng tạo methemoglobin dễ hơn người lớn sau khi uống paracetamol. Xử trí  Chẩn đoán sớm rất quan trọng trong điều trị quá liều paracetamol, cần rửa dạ dày trong mọi trường hợp, tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống. Liệu pháp giải độc chính là dùng những hợp chất sulfhydryl. Phải dùng thuốc ngay lập tức nếu chưa đến 36 giờ kể từ khi uống paracetamol. Điều trị với N - acetylcystein có hiệu quả hơn khi cho thuốc trong thời gian dưới 10 giờ sau khi uống paracetamol. Ngoài ra có thể dùng than hoạt hoặc chất tẩy muối vì chúng có khả năng làm giảm hấp thụ paracetamol. Làm gì khi quên 1 liều? Nếu quên dùng một liều thuốc, hãy uống càng sớm càng tốt khi nhớ ra. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và uống liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Không uống gấp đôi liều đã quy định.

Lưu ý và cảnh báo

Suy gan

Mô tả chi tiết

Viên nén Mexcold 650 Imexpharm là gì? Viên nén Mexcold 650 Imexpharm là một dược phẩm được sản xuất bởi Công ty cổ phần dược phẩm Imexpharm. Với hoạt chất chính là Paracetamol, thuốc được sử dụng rộng rãi nhằm hỗ trợ hạ sốt ở mức độ từ nhẹ đến vừa, đồng thời giúp giảm thiểu các cơn đau hiệu quả trong nhiều trường hợp cụ thể.

Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.