← Danh mục thuốc

Thông tin sản phẩm tham khảo

Viên nén pms-Mexcold Plus Imexpharm giảm đau, hạ sốt, không gây buồn ngủ (10 vỉ x 10 viên)

Mexcold Plus là sản phẩm của Công Ty Cổ Phần Dược Phẩm Imexpharm sản xuất, với thành phần chính là Paracetamol 500 mg , cafein 65 mg. Mexcold Plus dùng để giảm các cơn đau nhẹ và cơn đau do: Nhức đầu, nhức răng, đau nhức cơ, viêm xoang, đau nhức do thấp khớp, đau bụng kinh, cảm lạnh thông thường.

Thương hiệu
Imexpharm
Phân loại
Thuốc không kê đơn
Số đăng ký
893100254123
Quy cách/đơn vị
Hộp
Nhà sản xuất
IMEXPHARM

Công dụng / chỉ định

Chỉ định Thuốc Mexcold Plus được chỉ định dùng trong các trường hợp sau: Điều trị các triệu chứng đau như: Đau đầu, đau răng, đau lưng, đau nhức bắp thịt, đau bụng kinh, đau do thấp khớp, nhức mỏi cơ. Hạ sốt từ nhẹ đến vừa. Dược lực học Paracetamol Paracetamol là chất chuyển hóa có hoạt tính của phenacetin, cho tác dụng giảm đau - hạ sốt. Thuốc tác dụng lên vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, tỏa nhiệt tăng do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên.  Paracetamol với liều điều trị ít tác động đến hệ tim mạch và hô hấp, không làm thay đổi cân bằng acid – base, không gây kích ứng, xước hoặc chảy máu dạ dày như khi dùng salicylat vì paracetamol không tác dụng trên cyclooxygenase toàn thân, chỉ tác động đến cyclooxygenase/prostaglandin của hệ thần kinh trung ương. Paracetamol không có tác dụng trên tiểu cầu hoặc thời gian chảy máu.  Paracetamol làm giảm thân nhiệt ở người bệnh sốt nhưng hiếm khi làm giảm thân nhiệt ở người bình thường. Khi dùng quá liều sẽ tạo ra chất chuyển hóa là N-acetyl-benzoquinonimin, gây độc nặng cho tế bào gan.  Cafein Cafein là một methylxanthine, cho tác dụng kích thích thần kinh trung ương. Cafein gây ức chế enzym phosphodiesterase và có tác dụng đối kháng tại thụ thể adenosin trung tâm. Ngoài ra, cafein có thể kích thích trung tâm hô hấp và cho tác dụng lợi tiểu kém.  Với liều từ 50 - 100 mg, cafein được sử dụng như một chất kích thích thần kinh trung ương nhẹ. Trong các thuốc giảm đau đường uống như aspirin, paracetamol, hoặc codein, cafein thường được dùng phối hợp với liều từ 15 - 65 mg. Dược động học Paracetamol Paracetamol được hấp thu nhanh và gần như hoàn toàn qua đường tiêu hóa, nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt được trong vòng 30 – 60 phút sau khi uống với liều điều trị. Paracetamol phân bố nhanh và đồng đều trong phần lớn các mô của cơ thể. Khoảng 25% paracetamol trong máu kết hợp với protein huyết tương. Paracetamol được chuyển hóa phần lớn ở gan và bài tiết chủ yếu qua nước tiểu dưới dạng liên hợp với acid glucuronic.  Thời gian bán thải khoảng 1,25 - 3 giờ, có thể kéo dài ở liều gây độc hoặc bệnh nhân có tổn thương gan.  Cafein Cafein được hấp thu nhanh sau khi uống và phân bố rộng khắp cơ thể, kể cả thần kinh trung ương và nước bọt. Cafein vào được sữa mẹ với một lượng nhỏ.  Cafein được chuyển hóa gần như hoàn toàn ở gan qua quá trình oxy hóa, khử methyl, acetyl hóa và bài tiết qua nước tiểu dưới dạng acid 1-methyl uric, 1-methylxanthine, 7-methylxanthine, 1,7-dimethylxanthine (paraxanthin), 5-acetylamino-6-formylamino-3-methyluracil (AFMU), và các chất chuyển hóa khác và khoảng 1% dưới dạng không đổi.  Ở trẻ sơ sinh, cafein được chuyển hóa kém do hệ thống men gan chưa phát triển hoàn toàn và được bài tiết qua nước tiểu dưới dạng không đổi. Khi trẻ được 9 tháng tuổi, khả năng bài tiết sẽ phát triển và tương tự như ở người lớn.  Thời gian bán thải khoảng 3 - 7 giờ ở người lớn, 3 - 4 giờ ở trẻ sơ sinh.

Thành phần

Acetaminophen 500mg, Cafein 65mg

Cách dùng

Cách dùng Uống thuốc với một cốc nước đầy. Có thể dùng với thức ăn hay không đều được. Liều dùng Người lớn và trẻ em từ 12 tuổi trở lên Uống 1 - 2 viên x 2 - 3 lần/ngày. Không uống quá 8 viên/ngày.  Không dùng thuốc có chứa paracetamol để tự điều trị giảm đau quá 10 ngày ở người lớn hoặc quá 5 ngày ở trẻ em, trừ khi do thầy thuốc hướng dẫn. Không dùng paracetamol cho người lớn và trẻ em để tự điều trị sốt cao (trên 39,5°C), sốt kéo dài trên 3 ngày hoặc sốt tái phát, trừ khi do thầy thuốc chỉ định. Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế. Làm gì khi dùng quá liều? Paracetamol Triệu chứng Buồn nôn, nôn, đau bụng, chán ăn, methemoglobin - máu dẫn đến chứng xanh tím da, niêm mạc và móng tay. Trẻ em có khuynh hướng tạo methemoglobin dễ hơn người lớn sau khi uống paracetamol.  Xử trí Cần rửa dạ dày trong mọi trường hợp, tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống.  Điều trị với N-acetylcystein: Là biện pháp giải độc chính, phải dùng thuốc ngay lập tức trong vòng 36 giờ và hiệu quả hơn trong vòng 10 giờ sau khi uống paracetamol. Cho uống N-acetylcystein với liều đầu tiên là 140 mg/kg, sau đó cho tiếp 17 liều nữa, mỗi liều 70 mg/kg cách nhau 4 giờ một lần.  Điều trị với methionin: Nếu không có N-acetylcystein, có thể dùng methionin và tiến hành điều trị trong vòng 10 - 12 giờ sau khi uống paracetamol. Liều uống ban đầu là 2,5 g, tiếp theo cứ cách 4 giờ lại uống 2,5 g, uống khoảng 3 lần. Điều trị phụ thuộc vào nồng độ paracetamol trong huyết tương.  Có thể dùng than hoạt hoặc chất tẩy muối vì chúng có khả năng làm giảm hấp thu paracetamol.  Cafein Triệu chứng Quá liều cafein rất hiếm khi xảy ra. Các triệu chứng bao gồm: Sốt, thở nhanh, mất ngủ, bồn chồn, nhịp tim nhanh, run các đầu chi, co giật.  Xử trí Điều trị triệu chứng và hỗ trợ. Co giật có thể được điều trị bằng cách tiêm tĩnh mạch diazepam hoặc barbiturat như natri pentobarbital.  Làm gì khi quên 1 liều? Nếu bạn quên một liều thuốc, hãy dùng càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Lưu ý rằng không nên dùng gấp đôi liều đã quy định.

Lưu ý và cảnh báo

Phụ nữ có thai, Phụ nữ cho con bú

Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.