← Danh mục thuốc

Thông tin sản phẩm tham khảo

Viên sủi Panadol GSK giảm đau nhẹ và hạ sốt (6 vỉ x 4 viên)

Thuốc Panadol 500 là sản phẩm của GSK, có thành phần chính là Paracetamol. Đây là thuốc được sử dụng để giảm đau nhẹ và hạ sốt . Thuốc được khuyến cáo để điều trị hầu hết các triệu chứng đau và sốt như đau đầu, kể cả đau nửa đầu và đau đầu do căng thẳng, đau răng, đau lưng, đau khớp, đau cơ, đau bụng kinh, đau họng, và hạ sốt, giảm đau do cảm cúm.

Thương hiệu
Gsk
Phân loại
Thuốc không kê đơn
Số đăng ký
539100184423
Quy cách/đơn vị
Hộp
Nhà sản xuất
GLAXOSMITHKLINE DUNGARVAN LTD

Công dụng / chỉ định

Chỉ định Thuốc Panadol 500 được chỉ định dùng trong các trường hợp sau: Paracetamol là thuốc giảm đau nhẹ và hạ sốt. Thuốc được khuyến cáo để điều trị hầu hết các triệu chứng đau và sốt như đau đầu, kể cả đau nửa đầu và đau đầu do căng thẳng, đau răng, đau lưng , đau khớp, đau cơ, đau bụng kinh , đau họng, và hạ sốt, giảm đau do cảm cúm. Dược lực học Mã ATC: NO2B E01 Nhóm tác dụng dược lý: Anilides. Cơ chế tác dụng Paracetamol là một chất giảm đau, hạ sốt. Cơ chế tác dụng của thuốc được cho là ức chế tổng hợp prostagladin, chủ yếu tại thần kinh trung ương. Tác động dược lực học Do không có tác dụng ức chế tổng hợp prostagladin ngoại biên nên thuốc có đặc tính dược lý quan trọng là duy trì prostaglandin bảo vệ tại đường tiêu hóa. Do vậy, paracetamol thích hợp khi dùng cho những bệnh nhân có tiền sử bị bệnh, hoặc bệnh nhân đang dùng các thuốc khác có tác dụng phụ là ức chế tổng hợp prostaglandin ngoại biên (ví dụ bệnh nhẫn có tiền sử xuất huyết đường tiêu hóa hoặc người cao tuổi). Chưa biết natri bicarbonate có hoạt tính giảm đau. Dược động học Hấp thu Paracetamol được hấp thu nhanh chóng và gần như hoàn toàn từ đường tiêu hóa. Nồng độ của thuốc trong huyết tương đạt cực đại trong 30 đến 60 phút và thời gian bán hủy trong huyết tương từ 1 đến 4 giờ. Phân bố Ở nồng độ điều trị, paracetamol liên kết rất ít với protein huyết tương. Chuyển hóa Paracetamol được chuyển hóa ở gan và bài tiết qua nước tiểu chủ yếu dưới dạng liên hợp glucuronide và sulphate. Thải trừ Ít hơn 5% paracetamol được bài tiết dưới dạng không đổi. Trong một nghiên cứu về dược động học ở người tình nguyện, nồng độ huyết thanh tối đa đạt được sau 20 phút (T max trung bình) ở trạng thái đói và nhanh hơn đáng kể so với viện nén paracetamol chuẩn (p=0,007). Tốc độ hấp thu trong 20 phút đầu tiên sau khi dùng thuốc (AUC 0-20 phút ) lớn hơn đáng kể so với viên nén paracetamol chuẩn giải phóng thuốc tức thời (p=0,0028). Mức độ hấp thu (AUC 0-inf ) tương đương với viên nén paracetamol chuẩn giải phóng thuốc tức thì ở trạng thái đói.

Thành phần

Paracetamol 500mg

Cách dùng

Cách dùng Thuốc dạng viên sủi, hòa tan thuốc vào nước, dùng đường uống. Không dùng quá liều chỉ định. Nên sử dụng liều thấp nhất cần thiết để có hiệu quả trong thời gian điều trị ngắn nhất. Liều dùng Người lớn, người cao tuổi và trẻ em từ 16 tuổi trở lên: Hòa tan 1 - 2 viên trong ít nhất nửa cốc nước, dùng tối đa 4 lần trong ngày nếu cần. Trẻ em từ 10 đến 15 tuổi: Hòa tan 1 viên vào nước, dùng tối đa 4 lần trong ngày. Không khuyến cáo dùng thuốc cho trẻ em dưới 10 tuổi. Không nên cho trẻ dùng thuốc quá 3 ngày mà không có tư vấn của bác sỹ. Liều dùng paracetamol không nên dùng thường xuyên hơn mỗi 4 giờ và không dùng quá 4 liều trong 24 giờ. Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế. Làm gì khi dùng quá liều? Dùng quá liều paracetamol có thể gây suy gan, có thể yêu cầu ghép gan hoặc dẫn đến tử vong. Tổn thương gan có thể xảy ra ở những người trưởng thành đã dùng 10 g paracetamol hay nhiều hơn. Nuốt phải từ 5 g paracetamol trở lên có thể dẫn đến tổn thương gan nếu bệnh nhân có các yếu tố rủi ro. Các yếu tố rủi ro: Nếu bệnh nhân đang điều trị lâu dài với carbamazepine, phenobarbitone, phenytoin, primidone, rifampicin, St John's Wort hoặc các loại thuốc khác làm kích thích men gan. Hoặc là thường xuyên dùng ethanol vượt quá liều khuyến cáo. Hoặc là có khả năng làm cạn kiệt glutathione, ví dụ: Rối loạn tiêu hóa, xơ nang, nhiễm HIV, đói, suy nhược. Triệu chứng quá liều: Các triệu chứng của quá liều paracetamol trong 24 giờ đầu là xanh xao, buồn nôn, nôn, chán ăn và đau bụng. Tổn thương gan có thể xuất hiện 12 đến 48 giờ sau khi uống. Chuyển hóa glucose bất thường và nhiễm toan chuyển hóa có thể xảy ra. Trong trường hợp ngộ độc nặng, suy gan có thể tiến triển thành bệnh não, xuất huyết, hạ đường huyết, phù não và tử vong. Suy thận cấp với hoại tử ống thận cấp tính, được đề xuất như đau thắt lưng, tiểu máu và protein niệu, có thể phát triển ngay cả khi không có tổn thương gan nghiêm trọng. Rối loạn nhịp tim và viêm tụy đã được báo cáo. Cách xử trí: Điều trị ngay lập tức là rất cần thiết trong việc kiểm soát quá liều paracetamol. Mặc dù thiếu các triệu chứng sớm đáng kể, bệnh nhân nên được chuyển đến bệnh viện khẩn cấp để được chăm sóc y tế ngay lập tức. Các triệu chứng có thể được giới hạn như buồn nôn hoặc nôn và có thể không phản ánh mức độ nghiêm trọng của quá liều hoặc nguy cơ tổn thương nội tạng. Việc kiểm soát phải phù hợp với hướng dẫn điều trị được thiết lập, xem phần quá liều BNF. Điều trị bằng than hoạt tính nên được xem xét nếu quá liều xảy ra trong vòng 1 giờ. Nồng độ paracetamol trong huyết tương nên được đo tại 4 giờ hoặc muộn hơn sau khi uỗng (nồng độ sớm hơn không đáng tin cậy). Điều trị bằng N-acetylcystein có thể được sử dụng đến 24 giờ sau khi uống paracetamol, tuy nhiên, hiệu quả bảo vệ tối đa đạt được lên đến 8 giờ sau khi uống. Hiệu quả của thuốc giải độc giảm mạnh sau thời gian này. Nếu được yêu cầu, bệnh nhân nên được tiêm tĩnh mạch N-acetylcystein, phù hợp với lịch trình được thiết lập. Nếu triệu chứng nôn không phải là vấn đề, methionine đường uống có thể là lựa chọn thay thế phù hợp cho những nơi vùng sâu vùng xa, bên ngoài bệnh viện. Việc kiểm soát bệnh nhân có rối loạn chức năng gan nghiêm trọng sau 24 giờ từ khi uống nên được thảo luận với NPIS hoặc đơn vị gan. Sử dụng liều cao bicarbonat natri có thể gây ra hội chứng dạ dày - ruột kể cả ợ hơi và buồn nôn. Hơn nữa, liều cao bicarbonat natri có thể gây ra chứng tăng natri huyết; bệnh nhân nên được theo dõi điện phân và kiểm soát phù hợp. Trong trường hợp khẩn cấp, hãy gọi ngay cho Trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến trạm Y tế địa phương gần nhất. Làm gì khi quên 1 liều? Bổ sung liều ngay khi nhớ ra. Tuy nhiên, nếu thời gian giãn cách với liều tiếp theo quá ngắn thì bỏ qua liều đã quên và tiếp tục lịch dùng thuốc. Không dùng liều gấp đôi để bù cho liều đã bị bỏ lỡ.

Lưu ý và cảnh báo

Những điều cần lưu ý khi sử dụng Trường hợp không nên sử dụng Chống chỉ định sử dụng Viên sủi Panadol GSK cho những người bệnh có tiền sử dị ứng hoặc quá mẫn cảm với hoạt chất Paracetamol hay bất kỳ thành phần tá dược nào có trong công thức thuốc. Cảnh báo và thận trọng Bác sĩ cần cảnh báo trước cho người bệnh về nguy cơ xảy ra các phản ứng nghiêm trọng trên da như hội ứng Stevens-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN), hội chứng Lyell, hoặc hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP). Sản phẩm này chứa Paracetamol, do đó không được phối hợp chung với bất kỳ loại thuốc nào khác cũng có chứa hoạt chất Paracetamol để tránh nguy cơ quá liều. Những người bệnh có bệnh lý về gan sẽ có nguy cơ bị tổn thương gan cao hơn khi dùng thuốc. Bệnh nhân suy giảm chức năng gan hoặc thận cần tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi dùng. Không tự ý dùng thuốc vượt quá liều lượng được hướng dẫn. Nếu tình trạng đau đầu kéo dài dai dẳng không thuyên giảm, người bệnh cần đi khám để được bác sĩ tư vấn. Bệnh nhân bị viêm khớp nhẹ cần phải dùng thuốc giảm đau mỗi ngày cũng cần tham khảo ý kiến từ chuyên gia y tế. Mỗi 1 viên sủi có chứa 427 mg natri (tương đương liều dùng 2 viên chứa 854 mg natri), do đó những người bệnh đang áp dụng chế độ ăn kiêng muối cần đặc biệt lưu ý. Mỗi viên sủi chứa 62,5 mg bột sorbitol (E420), không thích hợp sử dụng cho những người mắc chứng không dung nạp fructose do di truyền hiếm gặp. Nếu các triệu chứng bệnh không cải thiện, hãy tham khảo ý kiến bác sĩ. Để thuốc tránh xa tầm tay của trẻ nhỏ. Cần đưa người bệnh đi bệnh viện ngay nếu nghi ngờ quá liều, kể cả khi chưa có biểu hiện bất thường nào xuất hiện. Ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc Thuốc không gây ảnh hưởng đáng kể đến sự tỉnh táo, do đó người bệnh hoàn toàn có thể lái xe hoặc vận hành các loại máy móc trong thời gian điều trị. Sử dụng trong thai kỳ Chỉ nên cân nhắc sử dụng thuốc cho phụ nữ mang thai khi lợi ích điều trị mang lại cho người mẹ vượt trội hơn hẳn những rủi ro có thể xảy ra đối với thai nhi. Các nghiên cứu về sự phát triển thần kinh của trẻ nhỏ từng tiếp xúc với Paracetamol từ thời kỳ bào thai chưa cho thấy kết quả bất lợi nào. Thuốc có thể dùng trong thai kỳ nếu có chỉ định lâm sàng rõ ràng, nhưng phải tuân thủ nguyên tắc dùng liều thấp nhất có hiệu quả trong thời gian ngắn nhất. Sử dụng khi đang cho con bú Hoạt chất Paracetamol có khả năng bài tiết vào sữa mẹ nhưng với nồng độ rất thấp, không gây ra ý nghĩa lâm sàng ở liều điều trị khuyến cáo. Các tài liệu y khoa hiện tại cho thấy việc sử dụng thuốc không gây cản trở hay chống chỉ định đối với phụ nữ đang cho con bú. Tương tác với thuốc khác Tốc độ hấp thu của Paracetamol có thể bị gia tăng khi dùng chung với metoclopramide hoặc domperidone, và bị giảm đi khi phối hợp với colestyramine. Việc lạm dụng Paracetamol liên tục trong thời gian dài có thể làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của warfarin cùng các dẫn chất coumarin khác, dẫn đến tăng nguy cơ chảy máu. Việc thỉnh thoảng sử dụng thuốc với tần suất không thường xuyên sẽ không gây ra những ảnh hưởng lâm sàng đáng kể này.

Mô tả chi tiết

Giới thiệu thuốc Panadol 500 GSK: Chỉ định: Dùng để giảm đau nhẹ và hạ sốt. Cách dùng: Thuốc dạng viên sủi, hòa tan thuốc vào nước, dùng đường uống. Đối tượng sử dụng: Người lớn, người cao tuổi và trẻ em từ 10 tuổi cần giảm đau nhẹ và hạ sốt. Lưu ý khi sử dụng: Không nên cho trẻ dùng thuốc quá 3 ngày mà không có tư vấn của bác sỹ. Liều dùng paracetamol không nên dùng thường xuyên hơn mỗi 4 giờ và không dùng quá 4 liều trong 24 giờ. Chống chỉ định: Bệnh nhân có tiền sử quá mẫn với paracetamol hoặc với bất kỳ tá dược nào của thuốc.

Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.