Cốm Paracetamol Stada 250mg điều trị các cơn đau do cảm cúm, nhức đầu, đau họng (30 gói x 1g)
Thuốc Paracetamol có thành phần chính là Paracetamol, Saccharose, Manitol, Aspartam, Povidon, Hương cam, Hương dâu tự nhiên, Hydrogenated castor oil; đây là thuốc được sử dụng để giảm đau mức độ nhẹ đến trung bình trong các trường hợp như cảm cúm, nhức đầu, đau họng, đau cơ xương, đau răng, đau nửa đầu, đồng thời giúp hạ sốt do cảm cúm và nhiễm khuẩn đường hô hấp trên, có thể phối hợp trong điều trị nguyên nhân gây đau hoặc sốt.
- Thương hiệu
- Stada
- Phân loại
- Thuốc không kê đơn
- Số đăng ký
- VD-23227-15
- Quy cách/đơn vị
- Hộp
- Nhà sản xuất
- STADA
Công dụng / chỉ định
Chỉ định Thuốc Paracetamol 250mg chỉ định điều trị trong các trường hợp sau: Điều trị các cơn đau từ nhẹ đến trung bình do cảm cúm, nhức đầu, đau họng, đau nhức cơ xương, đau răng, đau nửa đầu . Hạ sốt trong cảm cúm và các nhiễm khuẩn đường hô hấp trên. Có thể phối hợp trong phương pháp điều trị nguyên nhân gây đau hoặc sốt. Dược lực học Chưa có dữ liệu. Dược động học Chưa có dữ liệu.
Thành phần
Paracetamol 250mg, Saccharose, Manitol, Aspartam, Povidon, Hương cam, Hương dâu tự nhiên, Hydrogenated castor oil
Cách dùng
Cách dùng Thuốc Paracetamol dạng cốm pha dung dịch uống. Liều dùng Người lớn và trẻ em trên 11 tuổi: 1,5 - 2,5 gói/lần, cứ 4 - 6 giờ một lần khi cần nhưng không quá 16 gói/ngày. Trẻ em từ 6 - 11 tuổi: 1,5 - 2 gói/lần, cứ 4 - 6 giờ một lần khi cần nhưng không quá 8 gói/ngày. Trẻ em từ 1 - 5 tuổi: 1/2 - 1 gói/lần, cứ 4 - 6 giờ một lần khi cần nhưng không quá 4 gói/ngày. Trẻ em từ 4 - 11 tháng tuổi: 1/3 gói/lần, cứ 4 - 6 giờ một lần khi cần nhưng không quá 2 gói/ngày. Trẻ em từ 1 - 3 tháng tuổi: 1/4 gói/lần cứ 4 - 6 giờ một lần khi cần nhưng không quá 1 gói/ngày. Không được dùng paracetamol để tự điều trị giảm đau quá 10 ngày ở người lớn hoặc quá 5 ngày ở trẻ em, trừ khi do thầy thuốc hướng dẫn. Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế. Làm gì khi dùng quá liều? Nhiễm độc paracetamol có thể do dùng một liều độc nhất, hoặc do uống lặp lại liều lớn (150 mg/kg mỗi ngày) hoặc do uống thuốc dài ngày. Triệu chứng: Tiêu chảy, chán ăn, buồn nôn, nôn , xanh xao, đau bụng, tăng tiết mồ hôi, độc gan. Các triệu chứng này thường xuất hiện trong 24 giờ đầu và có thể vẫn còn xảy ra sau 2 - 4 ngày. Điều trị: Phải chuyển ngay đến bệnh viện, gây nôn hay rửa dạ dày để loại trừ thuốc đã uống. Uống than hoạt tính (than hoạt có thể làm giảm hiệu quả điều trị khi dùng acetylcystein để điều trị quá liều paracetamol). Dùng thuốc giải độc đặc hiệu N - acetylcystein, lượng N - acetylcystein được dùng tùy theo lượng paracetamol đã dùng. Khuyến cáo nên sử dụng ngay N-acetylcystein sau khi đã uống quá liều paracetamol nhất là trong vòng 10 - 12 giờ. Xác định nồng độ paracetamol chậm nhất sau 4 giờ. Thẩm phân trong trường hợp sau 24 giờ đã uống quá liều mà chưa được điều trị bằng N-acetylcystein. Điều trị nâng đỡ tổng trọng, duy trì cân bằng nước, chất điện giải. Trong trường hợp khẩn cấp, hãy gọi ngay cho Trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến trạm Y tế địa phương gần nhất. Làm gì khi quên 1 liều? Bổ sung liều ngay khi nhớ ra. Tuy nhiên, nếu thời gian giãn cách với liều tiếp theo quá ngắn thì bỏ qua liều đã quên và tiếp tục lịch dùng thuốc. Không dùng liều gấp đôi để bù cho liều đã bị bỏ lỡ.
Mô tả chi tiết
Giới thiệu thuốc cốm Paracetamol Chỉ định: Thuốc cốm Paracetamol được chỉ định để giảm đau mức độ nhẹ đến trung bình trong các trường hợp như cảm cúm, nhức đầu, đau họng, đau cơ xương, đau răng, đau nửa đầu, đồng thời giúp hạ sốt do cảm cúm và nhiễm khuẩn đường hô hấp trên, có thể phối hợp trong điều trị nguyên nhân gây đau hoặc sốt. Cách dùng: Thuốc dạng cốm pha dung dịch uống. Đối tượng sử dụng: Người lớn và trẻ em có nhu cầu giảm đau mức độ nhẹ đến trung bình và hạ sốt, đặc biệt trong các trường hợp cảm cúm, nhiễm khuẩn đường hô hấp trên, nhức đầu, đau họng, đau cơ xương, đau răng hoặc đau nửa đầu. Lưu ý khi sử dụng: Thận trọng sử dụng paracetamol ở người bệnh có tiền sử thiếu máu, nghiện rượu, suy thận nặng (CIcr < 10 m/phút), suy gan. Chống chỉ định: Bệnh nhân mẫn cảm với bất kỳ thành phần nào của thuốc, người thiếu hụt enzym G6PD và trường hợp suy gan nặng.
Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.