← Danh mục thuốc

Thông tin sản phẩm tham khảo

Viên nén PARACETAMOL BOSTON 500mg giảm đau từ nhẹ đến vừa và hạ sốt (10 vỉ x 10 viên)

Công Dụng Chỉ định : Giảm đau nhẹ và vừa trong các trường hợp đau đầu, đau nửa đầu, đau thần kinh, đau răng, đau lưng, đau bụng kinh, nhức mỏi và hạ sốt. Dược lực học Paracetamol (acetaminophen) là chất hạ sốt giảm đau tổng hợp, dẫn xuất của p - aminophenol. Cơ chế tác dụng hạ sốt và giảm đau giống như acid salicylic và dẫn chất của nó. Paracetamol có khả năng vượt qua hàng rào máu não. Tác dụng hạ sốt của paracetamol là do thuốc tác dụng lên vùng dưới đồi của vỏ não. Sự tản nhiệt tăng lên là kết quả của sự giãn mạch máu và tăng lưu lượng máu ngoại biên. Paracetamol làm hạ thân nhiệt ở những người bị sốt, nhưng không làm hạ thân nhiệt ở những người bình thường. Paracetamol không có tác dụng kháng viêm và chống kết tập tiểu cầu hoặc tăng thời gian chảy máu như acid salicylic. Ở liều điều trị, paracetamol hầu như không tác động lên hệ tim mạch, hô hấp và cũng không ảnh hưởng đến cân bằng acid – base, không gây kích ứng, chảy máu dạ dày như acid salicylic vì paracetamol không tác dụng lên cyclooxygenase toàn thân mà chỉ tác động đến cyclooxygenase/prostaglandin của hệ thần kinh trung ương. Tác dụng giảm đau của paracetamol liên quan đến việc thuốc ngăn chặn sự tổng hợp prostaglandin. Dược động học Hấp thu Paracetamol được hấp thu gần như hoàn toàn sau khi uống. Với liều điều trị, nồng độ trong huyết tương đạt được mức tối đa sau 30 – 60 phút. Phân bố Sau khi uống, thuốc được phân phối nhanh và đồng đều đến các mô cơ. Có khoảng 25% paracetamol được gắn với huyết tương. Chuyển hoá – thải trừ Thời gian bán thải của paracetamol là 1,25 – 3 giờ, có thể kéo dài với liều gây độc hoặc ở bệnh nhân có tổn thương gan. Paracetamol được chuyển hóa ở gan, và đào thải trong nước tiểu dưới dạng liên hợp với acid glucuronic, liên hợp với acid sulfuric và một phần với cysteine. Một phần nhỏ của paracetamol (khoảng 4%) được thải trừ dưới dạng không đổi.

Thương hiệu
Boston
Phân loại
Thuốc không kê đơn
Số đăng ký
893100268024
Quy cách/đơn vị
Hộp
Nhà sản xuất
Boston

Công dụng / chỉ định

Công Dụng Chỉ định : Giảm đau nhẹ và vừa trong các trường hợp đau đầu, đau nửa đầu, đau thần kinh, đau răng, đau lưng, đau bụng kinh, nhức mỏi và hạ sốt. Dược lực học Paracetamol (acetaminophen) là chất hạ sốt giảm đau tổng hợp, dẫn xuất của p - aminophenol. Cơ chế tác dụng hạ sốt và giảm đau giống như acid salicylic và dẫn chất của nó. Paracetamol có khả năng vượt qua hàng rào máu não. Tác dụng hạ sốt của paracetamol là do thuốc tác dụng lên vùng dưới đồi của vỏ não. Sự tản nhiệt tăng lên là kết quả của sự giãn mạch máu và tăng lưu lượng máu ngoại biên. Paracetamol làm hạ thân nhiệt ở những người bị sốt, nhưng không làm hạ thân nhiệt ở những người bình thường. Paracetamol không có tác dụng kháng viêm và chống kết tập tiểu cầu hoặc tăng thời gian chảy máu như acid salicylic. Ở liều điều trị, paracetamol hầu như không tác động lên hệ tim mạch, hô hấp và cũng không ảnh hưởng đến cân bằng acid – base, không gây kích ứng, chảy máu dạ dày như acid salicylic vì paracetamol không tác dụng lên cyclooxygenase toàn thân mà chỉ tác động đến cyclooxygenase/prostaglandin của hệ thần kinh trung ương. Tác dụng giảm đau của paracetamol liên quan đến việc thuốc ngăn chặn sự tổng hợp prostaglandin. Dược động học Hấp thu Paracetamol được hấp thu gần như hoàn toàn sau khi uống. Với liều điều trị, nồng độ trong huyết tương đạt được mức tối đa sau 30 – 60 phút. Phân bố Sau khi uống, thuốc được phân phối nhanh và đồng đều đến các mô cơ. Có khoảng 25% paracetamol được gắn với huyết tương. Chuyển hoá – thải trừ Thời gian bán thải của paracetamol là 1,25 – 3 giờ, có thể kéo dài với liều gây độc hoặc ở bệnh nhân có tổn thương gan. Paracetamol được chuyển hóa ở gan, và đào thải trong nước tiểu dưới dạng liên hợp với acid glucuronic, liên hợp với acid sulfuric và một phần với cysteine. Một phần nhỏ của paracetamol (khoảng 4%) được thải trừ dưới dạng không đổi.

Thành phần

Thành phần Paracetamol 500mg

Cách dùng

Hướng dẫn sử dụng Paracetamol Boston 500 được dùng bằng đường uống. Người lớn, người cao tuổi và trẻ em trên 12 tuổi: 1-2 viên/lần mỗi 4 – 6 giờ, tối đa 8 viên/ngày. Trẻ em 6-12 tuổi: ½ - 1 viên/lần mỗi 4 – 6 giờ, tối đa 4 viên/ngày. Trẻ em dưới 6 tuổi: dùng dạng bào chế khác thích hợp. Bệnh nhân suy thận: Người lớn: Cl­cr < 10 ml/phút: uống cách nhau 8 giờ/lần. 10 ml/phút ≤ Cl­cr ≤ 50 ml/phút: uống cách nhau 6 giờ/lần. Trẻ em: Cl­cr < 10 ml/phút: uống cách nhau 8 giờ/lần. Bệnh nhân suy gan: Dùng thận trọng, dùng liều thấp. Tránh dùng kéo dài.

Lưu ý và cảnh báo

Mọi thông tin trên đây chỉ mang tính chất tham khảo. Vui lòng đọc kĩ thông tin chi tiết ở tờ hướng dẫn sử dụng của sản phẩm.

Mô tả chi tiết

Mua Viên nén PARACETAMOL BOSTON 500mg giảm đau từ nhẹ đến vừa và hạ sốt (10 vỉ x 10 viên) Chính Hãng, Giá Ưu Đãi, Có Dược Sĩ Tư Vẫn, Giao Hàng Nhanh ✓ Mua Ngay

Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.