Viên sủi Paracold 500 Effervescent Mekophar giảm đau thần kinh, đau đầu, đau khớp (4 vỉ x 4 viên)
Thuốc Paracold là sản phẩm của Công ty Cổ phần Hoá dược phẩm Mekophar có thành phần chính là Paracetamol giúp giảm đau thần kinh, đau đầu, đau khớp, đau do chấn thương, đau lưng, đau bụng kinh, đau răng, hạ sốt ở người bị sốt do cảm cúm, viêm nhiễm.
- Thương hiệu
- Mekophar
- Phân loại
- Thuốc không kê đơn
- Số đăng ký
- VD-35467-21
- Quy cách/đơn vị
- Hộp
- Nhà sản xuất
- MEKOPHAR
Công dụng / chỉ định
Chỉ định Thuốc Paracold chỉ định điều trị trong các trường hợp sau: Giảm đau trong các trường hợp: Đau dây thần kinh, đau đầu, đau khớp, đau do chấn thương, đau lưng, đau bụng kinh, đau răng,... Hạ sốt ở người bị sốt do cảm cúm, viêm nhiễm. Dược lực học Paracetamol là thuốc giảm đau, hạ sốt không gây nghiện, không chứa salicylate, có tác động giảm đau ngoại vi. Thuốc làm tăng ngưỡng chịu đau ở các chứng nhức đầu, đau cơ, đau khớp và các triệu chứng khó chịu khi bị cảm cúm. Paracetamol làm giảm thân nhiệt ở người bệnh sốt, nhưng hiếm khi làm giảm thân nhiệt ở người bình thường. Thuốc tác động lên vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, tỏa nhiệt tăng do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên. Dược động học Paracetamol được hấp thu nhanh chóng và hầu như hoàn toàn qua đường tiêu hóa. Nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt trong vòng 30 - 60 phút sau khi uống với liều điều trị. Phân bố nhanh và đồng đều trong phần lớn các mô của cơ thể, qua được nhau thai và sữa mẹ. Khoảng 25% paracetamol trong máu kết hợp với protein huyết tương. Thời gian bán thải từ 1 - 3 giờ. Paracetamol chuyển hóa ở gan thành chất trung gian N-acetyl-benzoquinoneimine có thể gây độc gan. Thuốc đào thải chủ yếu theo đường tiểu trong vòng 24 giờ dưới dạng sản phẩm chuyển hóa (chỉ một lượng nhỏ ở dạng không đổi).
Thành phần
Paracetamol 500mg
Cách dùng
Cách dùng Hòa tan hoàn toàn viên thuốc trong 1 ly nước lớn. Liều dùng Người lớn và trẻ em > 12 tuổi: Uống 1 - 2 viên/lần, ngày 3 lần. Không quá 6 viên/ngày. Khoảng cách giữa các lần dùng thuốc tối thiểu là 4 giờ. Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế. Làm gì khi dùng quá liều? Triệu chứng Quá liều paracetamol có thể do dùng một liều cao duy nhất, hoặc do uống lặp lại liều cao paracetamol (7,5 - 10g mỗi ngày, trong 1 - 2 ngày), hoặc do uống thuốc dài ngày. Hoại tử gan là tác dụng độc cấp tính nghiêm trọng nhất do quá liều và có thể gây tử vong. Buồn nôn, nôn và đau bụng thường xảy ra trong vòng 2 - 3 giờ sau khi uống liều cao của thuốc. Xử trí Cần rửa dạ dày trong mọi trường hợp, tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống và điều trị hỗ trợ tích cực. Sử dụng thuốc giải độc: N-acetylcysteine, methionine. Ngoài ra có thể dùng than hoạt và/hoặc thuốc tẩy muối để làm giảm hấp thụ paracetamol. Trong trường hợp khẩn cấp, hãy gọi ngay cho Trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến trạm Y tế địa phương gần nhất. Làm gì khi quên 1 liều? Bổ sung liều ngay khi nhớ ra. Tuy nhiên, nếu thời gian giãn cách với liều tiếp theo quá ngắn thì bỏ qua liều đã quên và tiếp tục lịch dùng thuốc. Không dùng liều gấp đôi để bù cho liều đã bị bỏ lỡ.
Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.