PARALMAX BOSTON 500mg ( Hộp 10 Vỉ x 10 Viên)
PARALMAX BOSTON 500mg là gì? Thuốc Paralmax Boston 500mg là sản phẩm của Dược phẩm Boston Việt Nam chứa hoạt chất Paracetamol dùng điều trị triệu chứng đau từ nhẹ đến vừa như: Đau đầu, đau răng, đau bụng kinh, đau do thấp khớp, nhức mỏi cơ, cảm cúm. Hạ sốt trong các chứng sốt do cảm cúm hoặc do các chứng nhiễm trùng đường hô hấp.
- Thương hiệu
- Danapha
- Phân loại
- Thuốc không kê đơn
- Quy cách/đơn vị
- Hộp
- Nhà sản xuất
- Boston Pharma
Công dụng / chỉ định
Công dụng của PARALMAX BOSTON 500mg CHỈ ĐỊNH PARALMAX 500 TAB chứa paracetamol là một chất giảm đau, hạ sốt. PARALMAX 500 TAB có hiệu quả trong: Điều trị đau nhẹ đến vừa bao gồm: Đau đầu, đau nửa đầu, đau cơ, đau bụng kinh, đau họng, đau cơ xương, sốt và đau sau khi tiêm vaccin, đau sau khi nhổ răng hoặc sau các thủ thuật nha khoa, đau răng, đau do viêm xương khớp. Hạ sốt. ĐẶC TÍNH DƯỢC LỰC HỌC Mã ATC: N02BE01 Nhóm dược lý: Anilides. Cơ chế tác dụng Paracetamol là một chất giảm đau, hạ sốt. Cơ chế tác dụng của thuốc được cho là ức chế tổng hợp prostaglandin, chủ yếu tại thần kinh trung ương. Tác dụng dược lý Do không có tác dụng ức chế tổng hợp prostaglandin ngoại biên nên thuốc có đặc tính dược lý quan trọng là duy trì prostaglandin bảo vệ tại đường tiêu hoá. Do vậy, paracetamol thích hợp khi dùng cho những bệnh nhân có tiền sử bị bệnh hoặc bệnh nhân đang dùng các thuốc khác có tác dụng phụ là ức chế tổng hợp prostaglandin ngoại biên (ví dụ: Bệnh nhân có tiền sử xuất huyết đường tiêu hoá hoặc người cao tuổi). ĐẶC TÍNH DƯỢC ĐỘNG HỌC Hấp thu: Paracetamol được hấp thu nhanh chóng và gần như hoàn toàn qua đường tiêu hóa. Phân bố: Ở nồng độ điều trị, paracetamol liên kết rất ít với protein huyết tương. Chuyển hóa: Paracetamol được chuyển hóa ở gan và bài tiết qua nước tiểu chủ yếu dưới dạng liên hợp glucuronid và sulfat. Thải trừ: Ít hơn 5% paracetamol được bài tiết dưới dạng không đổi.
Thành phần
Thành phần của PARALMAX BOSTON 500mg Paracetamol 500mg
Cách dùng
Cách dùng của PARALMAX BOSTON 500mg LIỀU DÙNG- CÁCH DÙNG Liều dùng Người lớn (kể cả người cao tuổi) và trẻ em từ 12 tuổi trở lênDùng 500 mg đến 1 g paracetamol (1 – 2 viên/lần), sau mỗi 4 – 6 giờ nếu cần. Liều tối đa hàng ngày: 4000 mg (8 viên). Không dùng quá liều chỉ định, không dùng với các thuốc khác có chứa paracetamol. Khoảng cách liều tối thiểu: 4 giờ. Trẻ em từ 6 – 11 tuổi: Dùng 250 – 500 mg sau mỗi 4 – 6 giờ nếu cần. Liều tối đa hàng ngày: 60 mg/kg cân nặng chia thành nhiều lần, mỗi lần 10 – 15 mg/kg cân nặng dùng trong 24 giờ. Không dùng quá liều chỉ định. Không dùng với các thuốc khác có chứa paracetamol. Không dùng quá 4 liều trong 24 giờ. Khoảng cách liều tối thiểu: 4 giờ Thời gian tối đa khi dùng thuốc không có tư vấn của bác sĩ là 3 ngày Trẻ em dưới 6 tuổi: Không khuyến cáo dùng thuốc cho trẻ em dưới 6 tuổi. Cách dùng: Dùng đường uống. Thông báo cho bác sĩ các tác dụng không mong muốn gặp phải khi dùng thuốc. QUÁ LIỀU VÀ XỬ TRÍ Quá liều: Dấu hiệu và triệu chứng: Dùng quá liều paracetamol có thể gây suy gan. Xử trí: Áp dụng các biện pháp kiểm soát y tế ngay khi xảy ra quá liều, thậm chí khi các triệu chứng của hiện tượng quá liều không xuất hiện. Có thể cần sử dụng N-acetylcystein hoặc methionin.
Lưu ý và cảnh báo
Những điều cần lưu ý khi sử dụng CHỐNG CHỈ ĐỊNH Chống chỉ định với những bệnh nhân có tiền sử quá mẫn với paracetamol hoặc với bất kỳ thành phần nào của thuốc. CẢNH BÁO VÀ THẬN TRỌNG KHI DÙNG THUỐC Bác sĩ cần cân nhắc bệnh nhân về các phản ứng phụ nghiêm trọng trên da, mặc dù tỉ lệ mắc phải là không cao nhưng nghiêm trọng, thậm chí đe dọa tính mạng bao gồm hội chứng Stevens - Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc toxic epidermal necrolysis (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn toàn thân cấp tính acute generalized exanthematous pustulosis (AGEP) với các triệu chứng được mô tả như sau: Hội chứng Stevens - Johnson (SJS): là dị ứng thuốc thể bọng nước, bọng nước khu trú ở quanh các hốc tự nhiên: mắt, mũi, miệng, tai, bộ phận sinh dục và hậu môn. Ngoài ra có thể kèm sốt cao, viêm phổi, rối loạn chức năng gan thận. Chẩn đoán hội chứng Stevens-Johnson (SJS) khi ít nhất 2 hốc tự nhiên bị tổn thương. Hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN): là thể dị ứng thuốc nặng nhất, gồm: Các tổn thương da dạng ở da: ban dạng sởi, ban dạng tinh hồng nhiệt, hồng ban hoặc các bọng nước bùng nhùng, các tổn thương nhanh chóng lan tỏa khắp người; Tổn thương niêm mạc mắt: viêm giác mạc, viêm kết mạc mủ, loét giác mạc. Tổn thương niêm mạc đường tiêu hóa: viêm miệng, trợt niêm mạc miệng, loét hầu, họng, thực quản, dạ dày, ruột; Tổn thương niêm mạc đường sinh dục, tiết niệu: Ngoài ra còn có các triệu chứng toàn thân trầm trọng như sốt, xuất huyết đường tiêu hóa, viêm phổi, viêm cầu thận, viêm gan... tỷ lệ tử vong cao 15 – 30%. Hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP): mụn mủ vô trùng nhỏ nhất sinh trên nền hồng ban lan rộng. Tổn thương thường xuất hiện ở các nếp gấp như nách, bẹn và mặt, sau đó có thể lan rộng toàn thân. Triệu chứng toàn thân thường có là sốt, xét nghiệm máu bạch cầu ái toan tăng cao. Khi phát hiện những dấu hiệu phát ban trên da đầu tiên hoặc bất kỳ dấu hiệu phản ứng quá mẫn nào khác, bệnh nhân cần phải ngừng sử dụng thuốc. Người đã từng bị các phản ứng trên da nghiêm trọng do paracetamol gây ra thì không được dùng thuốc trở lại và khi đến khám chữa bệnh cần phải thông báo cho nhân viên y tế biết về tiền sử này. Có sự gia tăng nguy cơ gây hại của paracetamol đối với gan trên những bệnh nhân đang bị các bệnh về gan. Những bệnh nhân được chẩn đoán là suy gan hoặc suy thận nên tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi dùng thuốc này. SỬ DỤNG THUỐC CHO PHỤ NỮ CÓ THAI VÀ CHO CON BÚ Khả năng sinh sản Chưa có dữ liệu. Phụ nữ mang thai Các nghiên cứu trên người và động vật vẫn chưa xác định được bất kỳ nguy cơ nào của paracetamol đối với thai kỳ hoặc sự phát triển phôi thai. Phụ nữ cho con bú Các nghiên cứu trên người với paracetamol không xác định được bất cứ nguy cơ nào đối với phụ nữ cho con bú hoặc trẻ bú mẹ. Paracetamol qua được hàng rào nhau thai và được bài tiết vào sữa mẹ. ẢNH HƯỞNG CỦA THUỐC LÊN KHẢ NĂNG LÁI XE, VẬN HÀNH MÁY MÓC Thuốc dường như không gây ảnh hưởng tới khả năng lái xe và vận hành máy móc. TƯƠNG TÁC, TƯƠNG KỴ CỦA THUỐC. Tương tác của thuốc: Sử dụng paracetamol hàng ngày kéo dài làm tăng tác dụng chống đông máu của warfarin và các loại coumarin khác dẫn đến tăng nguy cơ chảy máu, dùng thuốc không thường xuyên sẽ không có ảnh hưởng đáng kể. Tương kỵ của thuốc Không có nghiên cứu chính về tính tương kỵ của thuốc, không trộn lẫn thuốc này với các thuốc khác.
Mô tả chi tiết
PARALMAX BOSTON 500mg là gì? Thuốc Paralmax Boston 500mg là sản phẩm của Dược phẩm Boston Việt Nam chứa hoạt chất Paracetamol dùng điều trị triệu chứng đau từ nhẹ đến vừa như: Đau đầu, đau răng, đau bụng kinh, đau do thấp khớp, nhức mỏi cơ, cảm cúm. Hạ sốt trong các chứng sốt do cảm cúm hoặc do các chứng nhiễm trùng đường hô hấp.
Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.